Cách chăm sóc để có 1 bé vẹt friendly hoặc cọc cằn

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Phatyeumai, 22/12/11.

1. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail
    Mùa vẹt non đã sắp đến , chắc rằng sẽ có nhiều bạn sẽ rước về những bé vẹt rất dễ thương và dễ vỡ :)) đây là cách chăm soc vẹt non còn đút ăn thôi chứ k áp dụng cho vẹt bổi và mình không nói đến vấn đề dinh dưỡng ở đây, cái mình muốn nói là nuôi làm sao để khi lớn lên nó friendly với tất cả mọi thành viên trong gia đình bạn , hay là nó chỉ thân thiện với bạn và cắn tất cả mọi người .

Yêu cầu trước tiên và nhất định là bạn hãy nuôi lồng từ bé, có nhiều người nghĩ nuôi xích chân trên vòng cung là đẹp , nhưng như thế sẽ làm con chim buồn chán , dẫn đến stress rồi tự nhổ lông , đến đó sẽ k còn đẹp nữa đâu đúng k , kế đến cho dù nó thân thiện với bạn nhưng nó sẽ càng ngày càng hung dữ do stress , biết đâu 1 ngày nào đó nó sẽ cắn bạn luôn thì sao . Và sau cùng là vấn đề nhân đạo , thử hỏi người ta xích chân bạn 1 chỗ thì sao, vẹt nó rất thông minh , và vì nó thông minh nên nó mới cần đồ chơi để giải stress , và vì nó thông minh nên nó mới bị stress :)

Friendly ? Vẹt non thì con nào cũng vậy , bạn đừng nghĩ là ở nước ngoài chim đc lai tạo nên thuần hóa hơn chim vn , vì chim vn là chim rừng . Thật ra là do cách nuôi thôi , muốn nó friendly thì khi còn nhỏ lúc còn đúc ăn bạn đừng nên chỉ 1 mình bạn đút cho nó ăn , mà bạn hãy tìm nhiều người đút ăn , càng nhiều càng tốt , ví dụ 1 ngày đút 4 cử thì tìm 4 người đút và k theo lịch trình cố định , vd người A đến người B - C - D mai thì D B A C . Nói chung là thay đỗi ngẫu hưng nhưng cũng phải coi theo điều kiện của bạn , và nếu có những người lạ chưa từng cho nó ăn thì càng tốt , và khi nó lớn 1 tí thì mình ôm ấp vuốt ve nó để tạo tình cảm , phần vuốt ve thì cũng giống như cho ăn càng nhiều người vuốt ve và chơi với nó càng tốt , cứ như vậy đến lớn thì nó sẽ thân thiện với tất cả mọi người thôi , ở mỹ người ta gọi đó là xã hội hóa, thú vật ở mỹ đều đc xã hội hóa cho nên con nào cũng thân thiện với nhau , có thể bạn sẽ lo là lớn lên nó sẽ k coi bạn là chủ của nó , đừng lo , vẹt rất nhạy cảm , tuy ai nó cũng thân nhưng bạn chơi với nó nhiều và thương nó nhiều thì nó sẽ đu theo bạn nhiều hơn mọi người khác

Và cuối cùng nếu bạn muốn có 1 con chim chỉ biết bạn là chủ còn ngoài ra tấn công tất cả thì bạn nuôi 1 mình , k để ai đụng vô hay chăm sóc dùm , thì lớn lên nó sẽ là sở hữu của riêng bạn . 1 con vẹt dù là thân thiện hay là cọc cằn thì khi lơn lên có lắm lúc bạn để nó trong lồng nó đòi ra ngoài chơi với bạn mà la hét bể cái nhà thì cũng là bình thường thôi , và mình sẽ viết 1 bài khác về cách giải quyết vấn đề này . Chúc bạn có 1 bé vẹt đáng yêu .

2. jaychouxxx

jaychouxxx Thành viên Mới

Ðề: Cách chăm sóc để có 1 bé vẹt friendly hoặc cọc cằn

cám ơn anh Phát đã chia sẻ, riêng bản thân em thì em thích friendly hơn \m/

3. minh381

minh381 Thành viên Mới

ko ngạc nhiên cho lắm anh ấy là chuyên gia rồi

4. DanCof

DanCof Thành viên Mới

bài viết rất hay..rất ý nghĩa vs những người muốn nuôi vẹt..
    mùa vẹt sắp tới rồi..vậy ace có biết chỗ nào mua ở HN k ạ...e cũng đang hứng muốn nuôi quá :X...

5. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Topic này trôi xa quá :)) đưa lên lại cho anh em trong diển đàn có xích non đọc nha

6. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

hnay vừa mới chạy đi mua cái clicker, tình thình là sẽ train các bé cockatiels và 2 bé xích cách tự bay lại tay chủ và trò nằm ngữa, nhưng do thời gian eo hẹp nên chắc chỉ train được vào sáng sớm, bác Phát có mẹo vặt nào để huấn luyện 2 trò này thì góp ý giúp mình nha, thank nhiều

7. jaychouxxx

mới train mà anh đã train 2 trò khó rồi, sao anh ko lựa trò nào dễ dễ train trước í, mà theo em anh nên dạy em xích nói trước rồi hãy train vì theo kinh nghiệm non nớt của em thì train xong rất khó để dạy nói, anh Phát zô chỉ giáo thêm nhé :x

8. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

cái gì cũng có cái lợi và cái hại , để ý nhìn mấy con vẹt trả lời câu hỏi thì tụi nó ít làm trò vì tụi nó đc train theo loại vấn đáp , còn train theo làm trò thì tụi nó nhận lệnh rồi làm trò thôi , khi làm trò thì dạy tụi nó nói thì nhiều lúc nó cứ nghĩ đó là mệnh lệnh là cần phải làm gì đó , còn vấn đáp thì khi hỏi nhiều lúc tụi nó sẽ trả lời ngay mà chưa chắc trả lời đúng , :))

9. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

vậy là chỉ train hoặc làm trò hoặc dạy nói thôi à, chắc vừa làm trò vừa nói cũng đc chứ ta, còn train cho nó trả lời theo câu hỏi của mình ( như vẹt xám châu phi Einstein) thì thôi rồi quá pro.
    @jaychouxxx, lệnh bay lại tay chủ khi ra lệnh a thấy tương đối dễ, nếu dạy được nó lệnh Target ( kêu nó chạm vào đầu đũa) thì lệnh bay lại tay chủ khá dễ, a có video clip hướng dẫn lệnh target, thấy người ta làm cũng đơn giản lắm ^^, nhưng mình làm chắc phải mất nhiều thời gian rồi. Còn lệnh nằm ngửa thì chưa biết dạy làm sao, thấy trên mạng người ta còn dạy được cả lệnh đi ị tại 1 nơi cố định nữa chứ ^^, lệnh này rất hữu dụng đây 8-x

10. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

train 2 thứ được chứ , nhưng em nó hơi bối rối , train trả lời theo câu hỏi dễ lắm rasx ơi , chỉ có tốn thời gian thôi , dạy cho nó nói đc 1 câu hay chữ mình chủ định trước như là beer đi , khi nó nói được rồi thì mình canh lúc nó vừa nói chữ beer thì clicker rồi thưỡng , rồi ráp theo câu hỏi " hàng ngày uống gì " thì nó sẽ theo quán tính trả lời beer . sau này thuần thục nó sẽ nghe câu " hàng ngày uống gì " và trả lời beer :))

11. jaychouxxx

đúng là anh Phát, suốt ngày bia bọt :p

@rasx: giờ mấy em xích còn nhỏ a khoan hãy train vội, đợi tầm 6 7 tháng rồi hãy train, rút kinh nghiệm chắc đợt này em dạy nói trước :)

12. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

@Phát
    hihi, cám ơn bác Phát nhiều, thì ra train đáp hỏi là vậy, nhưng như thế thì bắt buộc mình phải ở cạnh bên chim suốt, có như vậy mới có thể tận dụng được những lúc bé nó nói câu mình cần thiết, đúng là mất thời gian thật à.
    @jaychouxx
    thank e, a mua clicker trước vậy thôi, chứ chưa train tụi nó đâu, còn bé xíu biết gì đâu mà train ^^, tối ngày chỉ ư ư rồi phạch phạch rồi khò khò, buồn cười chết đi được

13. jack_love

jack_love Thành viên Mới

Hay quá bác Phát ạ!!! em nghĩ ai cũng thích bé vẹt friendly hơn!!!

14. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Like Beer hehehe,
    thks mọi người chia sẻ kinh nghiệm.

15. Long_MJ

Long_MJ Thành viên Mới

thanks bác P/
    Nhưng theo e bác có thể làm 1 bài tổng hợp về kinh nghiệm nuôi.chăm sóc.train.và các giai đoạn phát triển của 1 bé vẹt được k.như vậy các mem mới như e có thể tìm kiếm nhanh hơn ạ và cũng dễ hình dung hơn.
    VD: bé vẹt của e e muốn hỏi là khi e mua về nó mới có 1 ít lông cánh thôi.e cũng k biết nó được bao nhiêu tuần tuổi rồi.và bao nhiêu tuần tuổi thì nó mọc hết lông ạ.khi nào e có thể cho nó tắm hả bác.và e cứ nuôi trong hộp cho tới khi nó mọc hết lông mới cho sang lồng được k ạ.về cho ăn thì e cho ăn gạo ngâm + 1 số loại hạt và quả như vậy đã đủ chất chưa ạ.... mong các bác giúp đỡ.có j k phải mong các bác bỏ qua cho ^^.!

16. congphong

congphong Thành viên Mới

Mình thấy một số vấn đề đã đưa ra thảo luận rồi mà, bạn thử tìm lại xem. Không thì gửi tin cá nhân cho anh phát thì bạn sẽ được trả lời nhanh nhất.

17. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Bé của bạn chắc chừng 1 tháng tuổi , bé sẽ nhanh phủ lông lắm , nhìn qua nhìn lại 2,3 tuần nữa là bé biết bay bây giờ, bạn đợi bé lớn hẳn hãy tắm cho an toàn nhé , khi bé biết bay và tự ăn là có thể tắm đc , bạn nuôi trong hộp đến khi hết lông mới cho ra ngoài thì tốt chứ sao , bé đc ấm và tránh gió lùa , thức ăn vậy cũng ok đó bạn tuy nhiên cần cho ăn thêm củ như carrot ,củ cải trắng , bông cải xanh , :)

18. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

mỗi ngày đều uống bia ^^............................................

19. Uri

Uri Gà Con

1 vấn đề nữa ae nên tham khảo !!

20. ZickZun

ZickZun Thành viên Mới

nuôi friendly thì chỉ lúc đút ăn thôi nhỉ...chứ đến lúc dạy nói thì phải 1 mình mình dạy chứ...ko thì mỗi người dạy 1 câu chắc bé nó điên cái đầu mất :D...
    P/s: vẹt nói đc mà ko cần cắt lưỡi như sáo hay yểng ( nhồng ) là sao ta :p??

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé