mọi người ơi vào giúp mình gấp đi ko thôi em nó thăng ( ngực hồng )

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi nghiamadau, 26/5/12.

1. nghiamadau

nghiamadau Thành viên Mới

tình hình là mình mới mua 1 chú ngực hồng ở ngoài chợ chim thuận kiều . Đem về móc xíc zô khung inox và thấy là nó có giấu hiệu ko ăn , cắn mọi thứ xung quanh kể cả người nếu lại gần, hay gậm đây xíc và khung inox . Nghe người bán nói là chim non mới trưởng thành, vừa thay lông nên ra đủ màu và đui zài chưa hết , có thể tập nói được rồi . H ko bik làm sao để cho nó ăn và cho nó hiền lại
    Mong mọi người chỉ mình gấp nếu ko sợ nó lại thăng ...!!! huhuhu [​IMG] đây là hình em nó , lúc này nó đang đứng 1 chân , chân xíc thì co lên

2. vuhoang

vuhoang Thành viên Mới

Ðề: mọi người ơi vào giúp mình gấp đi ko thôi em nó thăng ( ngực hồng )

Bây h` a nhờ ai đeo bao tay giữ e nó lại rồi a cắt cánh e nó đi, chỉ cắt 3 4 cọng thui. Rồi tháo xích e nó ra. E nó mới về còn lạ nhà nên vậy đó, a mà xích e nó thì e nó càng dữ thôi chứ ko ích gì đâu. Thân:)

3. Uri

Uri Gà Con

Con chim bạn già rồi chứ mới trưởng thành đâu, bạn đem nó để góc nào khuất người rồi để đồ ăn cho nó , đừng dụng chạm gì nó hết , càng ít người càng tốt nha bạn .

Mấy ông cố spam thì cho cái link thôi hứng thì ngta xem. Gì đâu mà làm một đóng vậy .

4. nghiamadau

nghiamadau Thành viên Mới

oh thank bác . nếu cắc thì có chắc 100% là nó ko bay mà chỉ đi bộ ko bác ??? cắc rồi thì có mọc lại ko ??? Zà cở này ko bik zậy nói dk ko bác ????

Last edited by a moderator: 26/5/12
  5. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

ai chà , bạn lại bị dụ , con này là chim bổi , để có đc bộ lông này thì em nó phải 1 tuổi mấy ( 1 năm là 1 tuổi ) nếu chim mùa trước tính đến nay cũng chỉ mới 1 năm hoặc hơn 1 tí thì k thể ra bộ lông này , mà chim này chắc chắn là chim già bắt trên rừng về , nó cũng phải 2 tuổi là ít , từ khi chim trổ bộ lông hoàn chĩnh như vầy thì khó biết đc nó già cỡ nào , chỉ khi nó quá già đi k nỗi lông lá tàn tạ thì mới biết à cụ này già sắp die , còn con của bạn là chim bổi chưa chắc nó đã 1 tuổi mấy 2 tuổi , k chừng em nó 4,5 tuổi k chừng , , mình cam đoan với bạn là con này k thể dạy nói đc nữa , vì đầu của nó giờ là đầu sắt rồi , bữa làm đôi nhét vào còn k vô chứ nói gì dạy , con này có thể tuyệt thực đến chết đó , bạn để lúa ( thóc ) trong cóng và 1 cóng nước uống cho nó , để nó ở nơi yên tĩnh , đừng cho thấy người thì họa may nó mới ăn , còn muốn nó dạn người thì khi nào em nó bình tĩnh trở lại ( 1 vài tháng ) thì bỏ đói nó rồi cầm từng hạt lúa hoặc bắp đút nó ăn , chỉ có như vậy thì mới có thể dạn đc , vấn đề đầu tiên là có thể nó sẽ k chịu ăn lúa trên tay bạn , nếu nó quá đói mà cũng k chịu ăn thì phải để đồ ăn trong cóng lại cho nó ăn và để nó yên tĩnh , mai làm tiếp , và cứ như vậy cho đến khi nó chịu ăn trên tay bạn , và cuối cùng chúc bạn may mắn , vì quá trình dạn người nếu hên thì vài tháng , xui thì 1 vài năm , nhưng chắc chắn là nó k bao giờ thân thiện như là chim non nuôi từ long ống lên đc

6. Uri

Uri Gà Con

He comes back .... tiêu diệt spam ............!! \m/

7. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

đã cắt cánh đi thì làm sao bay đc , 1 năm chim thay lông 1 lần cho dến già rồi chết , vì vậy cánh cũng 1 năm cắt 1 lần

8. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

con này già rồi :)) làm lạng miến,chúc chủ chim ngon miệng

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé