Nhờ xem dùm vẹt con của e ạh !!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi trucly00, 16/3/12.

1. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

E mới mua e này bên Thuận Kiều 2 ngày trước, do nuôi lần đầu nên ko dám nuôi e nhỏ quá sợ e nuôi ko đươc e nó ra đi nữa :( nên e chọn e hơi lớn tý, e nó vẫn đang được e bơm cho ăn bột mỗi ngày, mà e này hơi kén ăn có phải do e nó đang sắp tập bay nên kén ăn ko ạh ?? E thấy e nó hay rỉa lông rỉa cánh hoài vậy là có bình thương ko hả các a ?? Nuôi hơi lớn cỡ e này thì sao này nó có dễ huấn luyện và theo em ko ạh ?? A xem dùm e cỡ e này thì được bao nhiêu tuần tuổi rồi ?? Và biết được là trống hay mái chưa ??

2. congphong

congphong Thành viên Mới

Ðề: Nhờ xem dùm vẹt con của e ạh !!

Em nó đang tập bay nên biếng ăn, có nhiều bài nói về vấn đề này rồi. Chắc em nó trên dưới một tháng gì đó. Đợi lớn lên cỡ 5-6 tháng là dạy làm trò và dạy nói được. Nhưng giờ bạn phải đặt cho nó một cái tên và gọi hàng ngày cho nó quen. Trống mái thì khó phân biệt lắm, thường em naò đầu to, thô kệch,tướng dữ là trống. Mà vẹt này trống mái đều nói được mà. Hay dỉa lông thì cũng không vấn đề gì, chỉ xem có rận mạt gì không thôi.

3. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

với tình trạng hiện tại của e nó chưa trong thời kỳ tập bay đâu , tập bay là khi nào em nó cất cánh lên bay lần đầu tiên kìa , với độ tuổi này nuôi lớn vẫn thuần tốt , rỉa lông là bình thường , tới già vẹt vần thường xuyên rỉa lông ,trống mái thì chưa phân biệt chính xác được đâu , lúc mới mua về ăn có mạnh không , và bây giờ mới kén ăn hay là lúc mới mua về đã ăn yếu , nếu lúc mới mua về mạnh ăn mà bây giờ ăn yếu đi là thức ăn không hợp cần đỗi thức ăn khác

4. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

E có đặt tên cho e nó rồi ạh !! Lúc nãy e vừa mới chạy đi mua hộp bột ridielac gạo và trái cây thấy e nó thích ăn lắm, ăn đến căng diều chắc lúc đầu do ko hợp thức ăn. Chắc e nó còn lạ chưa quen e nên mỗi lần e bắt ra cho ăn xong là e nó đứng yên luôn ko di chuyển đi đâu hết. E đang tập cho kêu tên thì đi lại e ngay !!

5. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Hiện tại em nó mới về nhà , còn lạ chủ , nên tạo cho nó 1 cái tổ , đừng đem em nó ra ngoài làm siêu mẫu nữa , e nó sẽ cảm thấy căng thẵng , nên cho ăn rồi để e nó trong tổ ngủ , lúc chuẩn bị cho ăn và cho ăn thì kêu tên em nó , khoãng 1 tuần thì em nó sẽ quen với mình rồi hãy cho em nó ra ngoài

6. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

E bắt ra ngoài là để cho e nó ăn rồi chơi với nó 5, 10 phút cho e nó wen với e, xong e lại cho e nó vào lồng có lót sẵn giấy báo cắt vụn, vào lồng xong là em nó leo lên cầu đứng rồi nhắm mắt lại gật gà gật gụ ngủ nhìn yêu lắm ^^

7. congphong

congphong Thành viên Mới

Nhìn em vẹt có vẻ không được mập mạp lắm, bạn cố chăm thêm vào ha. Để ý khi nào em ấy biết bay là cắt cánh liền nha, mình không muốn nghe thêm một bạn nữa len diễn đàn than vẹt đã bay mất đâu.hihi.

8. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

Đúng rồi đó a, sáng ngủ dậy cho e nó ăn nhìn e nó trơ xương ra nhìn ốm nhom do 1 đêm đã tiêu hóa hết thức ăn, nên e cố ép e nó ăn lắm để phát triển tốt hơn. Mà cho e hỏi là cắt cánh rồi e nó ko bay được luôn chỉ đi thôi hay là bay được xà xà thấp thấp ( câu hỏi hơi ngố nhưng do e mới nuôi lần đầu nên ko rành lắm =.=)

9. tumo

tumo Thành viên Mới

Bé của bạn phải tầm 1 tuần nữa mới tập bay. Thời kỳ này bé còn ham ăn và lớn rất nhanh ( nhìn thấy lớn từng ngày luôn đấy) bạn cho bé 1 khẩu phần thay đổi và hợp với bé thì bé sẽ ăn nhiều, để bé càng mập càng tốt như vậy sau này mới to con được. Muốn phân biệt trống mái bạn nhìn vào phần đầu bé nếu đầu vuông, và nhìn từ phía trước 2 bên hàm bành to ( trống bành ra, mái thì thuôn hơn) dễ nhất là khi mua nhìn tất cả đàn, con nào hung hăng nhất, đầu to , tướng dữ nhất, đòi ăn ghê nhất ( cách này áp dụng cho các bé cùng lứa nhé) Thân!

10. thuytuanh

thuytuanh Thành Viên

nhìn bé vẹt đáng yêu thế ,bao giờ đủ lông cánh thì thích nhỉ

11. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

Mình cũng nghĩ vậy, thấy mỗi lần ẵm em nó lên nó hay đập đập cánh lắm chắc 1 tuần nữa là bay được. Lúc đầu mình lấy thức ăn chào mào cao cấp cho nó ăn do bạn mình nuôi chim đó nên đưa cho mình 1 ít cho nó ăn thử, mà thức ăn đó nó khó tan hết còn hột hột em nó ko chịu ăn, ép ăn lắm cũng ko ăn nhiều rồi khi cho lại vào lồng còn ói ra tý xíu nữa, từ khi đổi sang bột Ridielac gạo và trái cây em nó ăn nhiều lắm ăn căng diều luôn, có lẽ em nó thích loại này hơn ^^

12. cuongg1991

cuongg1991 Thành Viên

Nghề nghiệp:
    xq

chim của bác thích thật!em đang đợi ngoài bắc có vẹt ngực hồng mà lâu quá??????nhìn mà thèm!=P~=P~

13. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

muốn nó bay được bao nhiêu là tùy vào bạn cắt bao nhiêu cọng chính ( là những cọng lớn nhất nằm ở ngoài cùng của cánh ) thường thì cắt 1 bên 5 cọng là hết bay , cắt ít thì nó bay là là , cắt nhiều thì đi bộ

14. craven27

craven27 Thành Viên

em vẹt của bạn còn lâu mới tập bay ^^
    Còn chiện rỉa lông là bình thường á bạn... em vẹt nhà mình bữa rinh về còn nhỏ hơn em của bạn, lông lá ko có cọng nào mà nó vẫn đập cánh, rỉa lông nữa cơ :D Em nó lúc đó ngồi còn chưa vững cái đầu thì cứ ngoắc ngoắc rỉa nhìn buồn cười lắm :))
    Còn theo mình thì đừng nên cho ăn no quá, đoi đói thì em nó ko chết chứ no quá thì nguy hiểm lắm @@
    hihihi...

15. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

Vậy vẹt của a, a cắt bao nhiêu cộng vậy a Phát ?? E thấy nó bay là là cũng hay có gì kêu nó bay lại, mà bay là là có bay luôn ko a ?? Nhà e có nuôi 2 con chó, con chó nhỏ mỗi lần thấy e cho bé vẹt ăn là nhảy lên đứng nhìn rồi kêu nho nhỏ nghe thấy thương lắm như là đang ghen tỵ, vì đó giờ lúc nào cũng ôm nó giờ ôm bé vẹt rồi :D, còn con chó lớn thì mỗi lần thấy bé vẹt là sủa um sùm, e đang lo ko biết nó sủa vậy có làm bé vẹt sợ hay không rồi ảnh hưởng đến tâm lý bé vẹt nữa :-s

16. tumo

tumo Thành viên Mới

Bạn này có "hàng" mới quên "hàng" cũ rồi phải chia sẽ tc đều cho các bé chứ! Bạn thích ôm bé cả ngày thì nên cắt cánh k là bé bay theo tiếng gọi nơi hoang dã đấy. K hông thì làm cái nhà thật lớn cho bé là ok ^^

17. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

Đâu có đâu bé vẹt thì cho ăn mới ôm tý còn suốt ngày là ôm bé chó mà nó cứ nhõng nhẽo lắm ai nó cũng ghen, ẵm em bé con bà chị nó cũng ghen nữa =.= Mà bạn ơi cho mình hỏi mình để ý bé vẹt hình như sáng nào ăn cữ sáng song nó cũng ói ra một ít thức ăn lại hết, ko biết em nó có sao ko ?? Em nó đã ốm mà cón ói ra :(

18. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

e cắt như hình nhé , chỉ chừa lại cọng 1 và 3 , sẽ đẹp và không bay được ,những cọng cắt là những cọng lông chính của cánh , lông lớn và cứng nhất của cánh , nên cắt sát vào cho lớp lông ở trên phủ lớp ở dưới lại cho k thấy lớp cắt

19. tumo

tumo Thành viên Mới

Bé bị ói có nhiều nguyên nhân, có thể do thức ăn quá cứng, hoặc bé k thích hoặc bé khó tiêu ( như mình đày bụng vậy). TÌm nguyên nhân thì bạn kiểm tra lại thức ăn chó bé, nhưng quan trọng là sức khỏe của bé như thế nào? Bạn quan sát xem bé có lanh lẹ k?Bé có nghịch k? Có biểu hiện ốm k?Nếu bé khoẻmạnh thì k đáng lo. Nhiều bé quá mà bế k hết thì để mình qua bế hộ cho :))

20. trucly00

trucly00 Thành viên Mới

Vậy như trong hình là cắt đến 8 cộng lông lận hả a ?? Cắt vậy là e nó ko bay là là được luôn đúng ko a ?? Cho e hỏi là e để ý thấy e vẹt sáng sáng ăn xong hay ói ra một ít lắm, như vậy có sao ko a ?? Có cách nào khắc phục được ko ?? E nó đã ốm rồi mà còn ói nữa =.=

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé