Mời các bác vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi net80ttn, 14/3/12.

1. tin vu

tin vu Thành viên Mới

Ðề: Mời bác [you] vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

chim của bạn là chim bả nên nó còn nhát người.nó nhảy đuôi va vào nan lồng thì nó bị toe là chuyện binh thường.còn lông bị gảy thi là bị suy và khô,bạn đừng cho chim ăn sâu nửa chỉ cho ăn dế va cao cao.ngày nao củng cho chim tắm phơi nắng sớm.củng gần đến thời kì thay lông rồi.thay lông bạn chăm tốt thi sau này chim sẻ có bộ lông đẹp và khỏe à.tùy những chú chim biết giữ lông đuôi của mình nữa.

2. tuan3bmt

tuan3bmt Thành viên Mới

Theo như bạn nói thì mình đoán chắc chim của bạn chưa đến thời kỳ thay lông đâu vì nó đang hót rất nhiều và to phải ko, khi chim thay lông thì sẽ ít hót và ríu ( đi gió)
    Gãy đuôi có rât nhiều nguyên nhân
    -do lồng hẹp, do thói quen ngũ của chim, do khi ngũ đuôi chim quẹt vào cóng thức ăn , nếu mà cóng thức ă có sâu Q hoặc sâu to thì nó sẽ ăn luôn lôg đuôi , nếu chim bạn gãy đuôi mà ko thấy đuôi gãy trong lồng thì đây sẽ là nguyên nhân chính,
    Chúc bạn sớm khăc phục và nuôi chim thành côg
    Nếu có j ko hiểu bạN cứ alo cho mình 0972501223 nếu biết minhf sẽ giúp

3. ktsdien

ktsdien Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    01277991212

Mọi người cho bạn ý kiến hay đó,bạn nên xem lại thành phần thức ăn và bổ sung thêm chất như Dế,sâu tươi or cào cào để giúp em nó.Khoảng 4h chiều nên trùm lồng,để hở 1 tý tránh gió.......chúc em nó sớm bình phục nha! mong nhận được tin vui của bạn.

4. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Chào các bác nha!Dạo này e hox lo thi nên ít lên diễn đàn!
    Chào bác chủ topic!Chim của bác mới về dk nữa tháng chưa wen đâu nên e nó nhảy nhiều khó tránh là bị hư lông!
    Bác nên cho ăn cào cào 2 ngày 2bich cứ cho an9 luân phiên!Cho e nó ăn thêm dế cũng vừa thui.Dế có nhiều chật đam có thể làm cho chim mập==>e nó ít hót.
    Còn chim bị xơ lông thì cho e nó tắm nước thường xuyên!Bác nên coi lai nguồn nước có bị j k!
    Tắm nắng tắm nước hợp lí sẻ giúp e nó nhanh dạn hơn!Chim bác chắc mùa sau chơi mới dk bây giờ cứ chăm cho e nó tốt là ok rùi bác ak!Cứ từ từ.
    Còn việc vào cám có e khó vào có e dễ vào!Có nhiều bác nói vào cám dễ như j theo e cũng không đúng!
    Bác nên trộn cám vào trứng kiến cho e nó ăn.Bác trộn với sau qiu thi tron nhiu thế này,lúc đầu sâu nhiều cám ít,1tuan sau thi 1/2 sâu 1/2cam.thấy no wen rui thì cám nhieu sâu ít,tư từ cắt hẳn sâu.Chích chòe lửa không nên cho ăn sâu nhiều bac ak.sẽ lam hư lông đấy!

5. nam đà nẵng

nam đà nẵng Thành viên Mới

Ðề: Mời bác nam đà nẵng vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

6. a_quy_yb

a_quy_yb Thành viên Mới

chắc bạn để em nó ở lồng chật quá lên nó bị cọ lông đuôi vào lồng. cọ nhiều quá lông xơ xác ngay cho vào lông tắm ban cũng lên chọn lồng tắm riêng to ko bị cọ lông mới được.nhìn lông xơ xác chịu khó cho ccl ăn ngon vao rùi no sẽ mượt ngay

7. Chim_bs

Chim_bs Thành viên Mới

em CL của bạn không phải thay lông nên lông gãy đâu.bạn xem lại chế độ ăn của em nó nhé..bổ sung thêm thức ăn tươi là ok thôi mà

8. bomvt96

bomvt96 Thành viên Mới

Ðề: Mời bác bomvt96 vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

chài bờm nghe đây e còn nhỏ lm mới 16 à chài em có biết gì về ccl dau mà kêu e giúp ccl thì khoảng 1 tháng nửa e mới nuôi e còn chưa biết lựa sao nữa nàk e chỉ biết chút chút về khoen thôi

9. Đạt_shop

Đạt_shop Thành viên Mới

Bác phuong_ccbp nói chuẩn lắm, chòe lửa là loại chim chăm mất công và phải tỉ mỉ từ nc tắm trở đi, bạn cứ xem lại 3 bước trên có bước nào mình vấp phải thì thay đổi, đợi ra lông sau chăm tốt sẽ lên lại lông khác thôi. Chúc bạn có một e chòe lửa đẹp :x

10. nicknguyen1988

nicknguyen1988 Thành viên Mới

chim mộc nhat thì phại chịu thôi bạn ah.bạn thư cho e nó ăn nhiều trưng kiên rồi chùm hé xem sao

11. huynhnghiadk

huynhnghiadk Thành viên Mới

Ðề: Mời bác huynhnghiadk vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

làm như mình la admin à, tất cả là do mod đk đấy thôi

12. phu2585

phu2585 Thành viên Mới

Ðề: Mời bác phu2585 vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

co gì ban vào yahoo phu2585 rồi trao đổi nha

13. vinhhht

vinhhht Thành viên Mới

cho nó\o ra đi với giá rẻ di
    :D:D:D
    upppppppppppppppppppppp

14. levantaovn

levantaovn Thành viên Mới

Ðề: Mời bác levantaovn vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Bạn nói chính xác rồi, chòe thay lông không phải mùa nào cũng thay toàn bộ lông, có mùa thay lông đầu, có mùa lại thay lông đuôi, có mùa chỉ thay vài cái lông quanh mí mắt....

Chòe lửa đẹp nhất ở bộ lông đuôi, chòe thay lông đuôi thì nó sẽ rụng luôn chứ không phải là gãy tùng đoạn 1 đâu bạn ak. Mình bẫy và nuôi chòe khá lâu rồi nhưng chưa thấy con nào như bác nói cả, mình đoán đó là do chòe của bác mắc bệnh cắn đuôi, hoặc là do lồng của em nó quá chật.

Nếu không phải 2 lý do đó thì khả năng là do bạn đang nhốt trong lồng rộng và phủ áo không kín. Chòe bổi thì bạn không nên nhốt trong lồng rộng, cho dù có chùm kín áo lồng thì nhiều con vẫn hoảng mà bay loạn trong lồng, khi bám vào thành lồng thì đuôi của chúng sẽ vịn vào thành lồng, do đó gây ra hiện tượng sơ và gãy.

Bạn nên thuần chòe lửa trong cũi ( hộp )thuần, 4 mặt ( trên, 2 bên, đằng sau ) đóng kín ( không có chỗ nào chim có thể bám và đậu được ) chỉ để mặt trước để cho thức ăn và nước vào cóng và đáy để phân rơi xuống thôi. Như vậy thì chim sẽ không bay nhảy đc và lông đuôi sẽ giữ đc nguyên vẹn.

Khi mới về chòe chưa ăn cám thì bạn phải cho chim ăn cào cào hoặc dế. Trong cũi thì bạn chỉ để 2 cóng là cóng nước và cóng thức ăn thôi, cóng thức ăn thì cho dế vào đó. Mình không nói đến việc vào cám cho chim nữa nhé. Khi biết chim đã chắc chắn ăn cám rồi thì bạn vẫn tiếp tục cho ăn dế, và chỉ cho 1 ít cám để cầm hơi thôi. Lúc này bạn hãy cầm con dế và dơ dơ trước cửa lồng cũi, đảm bảo con chim của bạn sẽ mổ con dế trên tay bạn ngay, và cứ thế vài ngày là chim của bạn sẽ không sợ người như trước nữa, lúc này bạn hãy cho ra lồng rộng hơn 1 chút nhưng đừng rộng quá, chim sẽ bay nhảy nhiều và gãy lông đuôi, bạn phủ gần kín áo lồng, để hở 1 ít thui, treo chim lên và tiếp tục cho chim ăn cám cầm hơi và đút dế cho chim, dần dần mở áo lồng ra, sau 10 ngày đảm bảo với bạn là bạn có thể mở gần hết áo lồng đc rồi, bây giờ bạn hãy treo chim ở chỗ đông người để chim nhanh dạn hơn, đừng quên đút dế cho chim nhé. Sau 1 tháng là chim bạn sẽ không bay nhảy loạn khi bạn xách lồng đi treo hoặc di chuyển nữa.

Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator: 29/3/12
  15. thuhoami72

thuhoami72 Thành viên Mới

Ðề: Mời bác thuhoami72 vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Hi ! mình cũng ít vào mục này nên ko biết, hôm nay rãnh vào xem lại thấy.
    ok bạn nói đúng nếu lửa thay lông thì phải thay đều hết chứ ko riêng bộ đuôi.
    lửa bạn là bổi ( mộc ) có thể bạn chờ nó thay lông xem sao, coi bộ đuôi nó hết ko. Nếu ko hết nữa là bộ đuôi chòe lửa của bạn thiếu dầu nên gây nên tình trạng trên.
    mỗi con chim đều có chứa chất dầu phía sau ( phao câu ), trường hợp này theo mình được biết từ các lão tiền bối thì bộ đuôi bị sơ, xấu, khô, gãy ngang, thì mình phải nặn cục dầu phía sau cho nó ra hết thì lúc đó bộ đuôi sẽ trở lại bình thường.
    nếu bạn chú ý thường chim khi tắm xong thì hay dùng mỏ tỉa lông đuôi khi ấy là lúc em nó tích dầu từ phía sau và chùi lên lông cũng như đuôi của nó vì thế bạn thấy lông đuôi có độ bóng sáng. những góp ý nhỏ chúc bạn thành công
    thân.

16. phuonghoanglua

phuonghoanglua Thành viên Mới

Bó tay bác này. Nick của em tên là Phuonghoanglua thì có gì liên quan đến chích chòe lửa đâu mà bác mời em vô giải thích giúp bác=)) Em cũng nuôi chòe lửa(2 em lửa bắc, 1 em có thể ngoáy đầu theo ngón tay mình ngoáy và đánh nhau với ngón tay của mình;) mỗi tội ít giọng. Còn 1 em thì nhiều giọng hơn: giọng khướu, than, mi, chao mào... Nhưng dù sao 2 em này của mình nói đẹp, hay hót thì không bằng chòe nam được). Bác sợ em nó gãy đuôi thì mua cái lồng inox 150k làm lồng tăm cho nó đi. không tắm bằng lồng tắm nữa, theo em thi lồng tắm không đủ rộng bằng lồng inox mảng thả vô chậu nước thi thoa mái tắm.
    Chúc bác nuôi được con chim hay!

17. deadmos

deadmos Thành Viên

bó tay kiểu lấy code này. Chẳng biết gì cứ đưa vào hỏi.

18. binhminh46mx

binhminh46mx Thành viên Mới

http://giay-dan-tuong.vn/news/Tang-...em-seo-google-dang-ban-tai-Viet-Nam/3398.html
    Tặng miễn phí 5 loại phần mềm seo google đang bán tại Việt Nam

Share miễn phí 5 phần mềm seo từ khóa top 3 google đỉnh nhất hiện nay

Chào các bạn,

Khá bực mình với một số công ty nhận seo tại Việt Nam chuyên PR phần mềm vớ vẫn mang ra bán trong khi dân mình đa phần còn ngu ngơ dễ bị dụ mua phần mềm.

Là một seoer tôi cho rằng một từ khóa với mức độ cạnh tranh trung bình thì nếu cầy khoảng 1 tháng là chắc chắn lên top 5, còn từ khóa cạnh tranh cao khoảng 2 tháng sẽ nằm trong tối thiểu top 10.

Hiện tại tôi đang sử dụng 5 phần mềm seo sau: Seo backlinks, Seo Yahoo, Seo Facebooks, Seo Spam Email, Phần mềm đẩy từ khóa.

Tặng khuyến mãi kèm những phần mềm khác đang bán tại Việt Nam như: Phần mềm đăng tin top5, SmassforumPoster, Nhất Việt, Votuposter, Spammail, phần mềm lấy mail Automic, Regnick..v.v.v..

Sau hai tuần tôi seo từ khóa: giay dan tuong

cho website: http://giay-dan-tuong.vn

thì thấy từ khóa đã lọt vào trang 1 nằm ở vị trí số 3 của google.com.vn và nằm ở vị trí số 1 của bing.com mặc dù đây cũng là từ khóa có mức độ cạnh tranh khá cao.

Tôi sẽ share các phần mềm và cách sử dụng hoàn toàn miễn phí, với một điều kiện nhỏ: Bạn nào quan tâm và sử dụng cách seo của tôi thì yêu cầu đặt ra như sau:

- Bước 1: Truy cập vào website http://giay-dan-tuong.vn Copy 5 link chứa bài viết trên website đó và post lên 5 diễn đàn khác nhau.

- Bước 2: Add nick yahoo của tôi: binhminh_46dt để tôi share phần mềm

Đề nghị danh dự sau khi được share phần mềm và nhận hướng dẫn sử dụng phần mềm không tự share cho người khác hoặc đem bán lấy tiền.

19. caothieu0808

caothieu0808 Thành viên Mới

con chim của bạn bi xơ đuôi là do cho ăn nóng quá ví dụ như ăn nhiều sâu quy quá , tốt nhất nên cho ăn châu chấu, ở nhà mình mới mua 2 em chòe lửa về lúc đầu ko biết cho ăn sau nhiều cũng bị xơ đuôi sau cho ăn dế với châu chấu em nhìn mượt mà ngay , cho em tắm thường xuyên cho đỡ xơ bạn ah,

20. vudongnai

vudongnai Thành viên Mới

chào bạn Net80ttn xin lỗi bạn vì lâu nay mình bận quá nên ko vô dđ
    theo mình thì em lửa của bạn nhảy nhiều quá nên lông duôi mòn đi đấy
    nhưng mà ko sao đâu lửa mùa đầu hư đuôi là chuyên thường mà
    - hiện tượng thay lông là khi con chim lông xơ xác đầu,ngực cổ chứ ko bắt đầu tủ đuôi đâu
    và khi đó bạn sẽ thấy mỗi ngày sẽ có vái cong lông tơ rót xuống đáy lồng mới đúng
    -cách vào cám chim rất dẽ ban dầu bạn mua chim bổi ( mộc) về khoảng 1 tháng hãy vào cám ( làm như vậy chim sẽ khỏe và sung lại giữ đc lửa rừng cách này 1 phần sẽ giúp chim mau dạn người )
    ban đầu bạn cứ cho chim ăn đồ tươi thoải mái luôn
    bạn lấy 1 ít trứng kiến trôn với cám lắc đều lên( nhớ là làm buổi sáng và chỉ sử dụng trong ngày thôi nha) bạn làm như thế 3 ngày đến ngày thứ 4 bạn trộn ít trứng kiến lại lấy ngón tay vò cho trứng kiến nát lẫn với cám luôn. làm như thế 2 ngày nữa rồi cho nó ăn cám ko là ok
    bạn phải để ý xem trong phân của em nó đã có it cám màu vàng nào ko nều có là đc rồi
    chúc bạn mau thàng công

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé