Mời các bác vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi net80ttn, 14/3/12.

1. Zangta

Zangta Thành Viên

Ðề: Mời bác [you] vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Mình chém 1 tí!
    Vào cám cho Chòe Lửa như a/e trên diễn dàn nói chính xác, rất dễ, bạn cứ cắt nhỏ sâu quy làm 2,3 rồi trộn với cám, cho thêm 1 chút nước cho ướt cám để cám bám vào sâu, lâu thì khoảng 1 tuần là vào cám ok, có con nhanh chỉ 3 ngày.
    Còn lông đuôi chòe lửa của bạn có thể do 1 trong các yếu tố sau chim thiếu chất, ăn nhiều đồ nóng, lồng nuôi nhỏ, chim mộc còn nhát, cũng có con do cách nhảy không khôn thường bị phá đuôi,
    Cái này thì cần phải xem trực tiếp và quan sát thêm
    Mình chém có gì sai anh em đừng ném đá nhé!
    Mình cũng nuôi có 1 con nên hay làm cám để cho đảm bảo dinh dưỡng,
    Thành Phần
    3 lạng cám gà con 28A
    3 lạng lạc (đậu phộng)
    2 lạng tép đồng tươi xay nhuyễn
    6 lòng đỏ trứng gà
    1 thìa cafe mật ong
    1 thìa cafe đường trắng
    Sau đó chế biến tạo hạt cho chòe ăn khoảng 2 tháng mới hết, kèm mồi tươi sâu quy, châu chấu (mùa này miền bắc không có Cào cào), 2,3 ngày tắm lần
    Mình thấy chim hót xống khá nhiều, còn hót chuyện thì cả ngày mặc dù thời tiết ngoài bắc đang khá rét

Last edited by a moderator: 14/3/12
  2. hieuvks

hieuvks Thành viên Mới

mình thấy lửa vào cám nhanh mà, mới mua về thì nên chiều nó về mồi tuơi để e nó sống khỏe mạnh, sau đó chơi rắn là nó ăn cám liền chứ gì. để cám và nước là chúng nó phải ăn thôi

3. driver ericsson

driver ericsson Thành Viên

bác chăm nhiều dế vào ngừng món sâu đi chim nóng quá..nhớ ngày nào cũng tắm nhé

4. bebach

bebach Thành viên Mới

Thực ra cách trộn cám với sâu vẫn là cách đơn giản , dễ và giúp chim vào cám nhanh nhất, nên thực sự để đóng góp thêm ý kiến cho việc này mình cũng không biết nói thêm gì. Tuy nhiên kinh nghiệm nuôi 2 em mộc để giúp cho chim thuần nhanh nhất như sau ( Note : đây là ý kiến riêng của mình thôi nhé)
    Buổi sáng phủ áo lồng kín xung quanh chỉ để hé 1 ít ở dưới chân , trộn khoảng 30 em sâu vào cám, cho thêm cóng nước uống và treo lên cao chỗ ít người qua lại. Treo nguyên ngày đến tầm 4 đến 5 h chiều thì nhẹ nhàng cầm em sâu hoặc em dế đưa nhẹ nhàng vào lồng chim theo chỗ hở ở dưới . Lúc này số sâu để từ sáng trong cóng đã hết sạch và chỉ còn lại cám ( những ngày đầu chim chưa ăn cám hoặc ăn cám rất ít vì chưa quen ) chắc chắn bụng sẽ đói meo , do khe sáng vừa đủ để đưa sâu hoặc dế vào sẽ không làm chim quá hoảng sợ. Chắc chắn em chim mộc sẽ phi vào để giật sâu từ tay người nuôi và nhanh chóng biến vào trong lồng. Khi chim đã ăn và đớp con sâu thứ 1 , thì tiếp tục nhẹ nhàng từ từ đưa chú sâu thứ 2 vào. Cứ như thế đến chú thứ 3 thì ta stop lại . Lúc này chim đã quen và có thể đứng sẵn ở chỗ cho sâu vào để chờ em thứ 4.
    Nhẹ nhàng mở khéo áo lồng thêm chút và tiếp tục đưa sâu vào cho chim ăn. Trong quá trình mở tiếp áo chúng ta quan sát thái độ của chim để mở áo lồng sao cho chim ko quá hoảng.Trong 3 ngày đầu thì chỉ mở áo lồng ít thôi, đến ngày thứ 4 trở đi thì mới có thể tiếp tục mở rộng thêm áo lồng. Với cách này sau đúng 1 tuần mình đã thuần được em choè và mở được hết 1/2 áo lồng mà chim không nhảy lung tung nữa. Chỉ trực chờ mình về để có sâu được đút ăn. Hiiiiiiiiiii
    Ngoài ra anh em đừng thấy mở 1/2 áo lồng mà tưởng chín tiếp tục mở cho những ngày hôm sau nhé. Kinh nghiệm của mình là để 1/2 áo lồng đến lúc chim đứng thật quen rồi mới tiếp tục ( khoảng 1 tháng).
    Trên đây là kinh nghiệm nuôi 2 em choè lửa đã thuần đét của mình.

5. net80ttn

net80ttn Thành viên Mới

Ðề: Mời bác net80ttn vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Vâng e cũng thuần theo cách của bác, tầm khoảng 10 ngày là e chòe khá đứng lồng rồi ạ, giờ cứ thấy cầm mồi là phi ra cướp = được, nhưng khổ nỗi ko sao để nó ăn cám đc :-< nó thà chịu đói chứ ăn hết sâu trộn cám là thôi ko ngó nghiêng gì nữa :-j thích ccl thật nhưng mà ko chịu ăn cám chỉ mồi tươi thế này thì mệt quá nhỉ :((

6. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Ðề: Mời bác skullpack12 vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Bác này nói chính xác, vào cám dễ còn hơn thuần nó nữa, chỉ cần chơi rắn là 3 ngày sau ăn cám ầm ầm, ko cần sâu. Chơi kiểu đó thì ko cần trộn sâu nó cũng ăn cám.

7. trantien

trantien Thành viên Mới

mình chẵng biết nhiều về chòe lữa.......

8. net80ttn

net80ttn Thành viên Mới

vâng, có lẽ nghe các bác e chơi rắn thử xem nó thái độ thế nào, e cứ để 1 cóng sâu ướt trộn bột cám vs 1 cóng cám bt, nó ăn hết xem có sang ăn cám ko. Tks các bác đã chỉ giáo nhiều nhé !

9. bebach

bebach Thành viên Mới

Ðề: Mời bác net80ttn vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Xử dụng biện pháp mạnh vào, đừng sợ em nó đói!@:-q

10. hoaminghean1972

hoaminghean1972 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Tu do

Hi! Cái món này em chịu thôi. Sao vừa mới đăng ký nick xong đã có người "hỏi thăm" ngay thế nhỉ? Sợ quá!

11. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Ðề: Mời bác skullpack12 vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Không cần cóng sâu ướt với cám đâu. Sáng chỉ cho 1 ít sâu thui, và 1 cóng cám để bên cạnh, trùm lồng lại, đừng nhìn nó mà nóng ruột. Vì khi nó thiếu sâu, nó sẽ đứng xù 1 cục trông thảm lắm, thấy tội nghiệp bỏ sâu vào thì hỏng. Nó ăn hết sâu, đói tự khắc sẽ ăn cám, ko cần phải có cóng cám trộn sâu bên cạnh. Nhưng mà cũng phải để ý chút nha, chứ ko phải bỏ liều.

12. duc20069

duc20069 Thành Viên

cái này thì em chịu rồi,kê dép ngồi hóng các cao thủ:-??

13. bboyh2

bboyh2 Thành viên Mới

Ðề: Mời bác bboyh2 vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Bạn cứ cho mấy con dế dằm vào với cám ấy.Cám để khô không phải hoà nước đâu.Làm sao đủ trong 3 đến 4 ngày là ok.Chùm kín áo lồng treo nơi yên tĩnh.Không tò mò xem nhé.3 4 hum sau mở áo lồng bạn đã có 1 chú chim biết ăn cám.Bắt đầu công việc thuần dưỡng thôi.Mình vẫn vaò cám cho choè như thế

14. Skyxinhtrai

Skyxinhtrai Thành viên Mới

Con ccl của mình Cũng vậy. Khả năng dợt này rét nên lông nó ngắn lại

15. phuchoe

phuchoe Thành Viên

Ðề: Mời bác phuchoe vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

Chào bạn! chòe lửa đuôi rất dài bạn lên nuôi chúng vào lồng dành cho choe lửa. nếu chim của bạn đã thuần thì chim ko nhảy lên lan lồng đuôi chim ít bị gãy, con nhưng chú khác vì chưa thuần nên gãy lông đuôi là chuyện bình thường. bạn cũng nên quan tâm đến thức ăn của e nó và cách chăm sóc nữa.

16. LongThaiNguyen

LongThaiNguyen Thành viên Mới

Ðề: Mời bác hongthainguyen vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

chào bạn rất vui khi dc bác hỏi dích danh như vậy,mình lâu lắm rồi ko nuôi chòe lửa nhưng theo như tim hiểu của mình nếu có gì ko đúng mong ae trên diễn đàn cho thêm ý kiến
    thứ 1-chim của bạn là con phá lông đuôi,mình có 1 con chào mào chuyên phá lông đuôi
    bạn chùm áo lồng để hở 1/3 lồng để nơi yên tĩnh cho ăn châu chấu, cào cào,chứng kiến
    cá con mỗi buổi sáng cho ra phơi nắng tắm rồi lại treo vào nơi yên tĩnh chùm áo lồng cho nó thuần lại hạn chế phá đuôi mùa thay lông sau tự nó rụng rồi thay vì nếu chơi phải con phá đuôi rất bực
    thứ 2-chim phá đuôi để thay lông đuôi,chắc bạn cũng nóng tính như mình chim ko như ý là phải tìm mọi cách để khắc phục,hồi trước mình nuôi 1 con cũng mới mua về đang thay lông mình bắt ra nhổ hết lông đuôi rồi chỉ cho ăn dế cào cào châu chấu cá con,phơi nắng tắm 1 tháng sau là mọc lông đuôi cứ chùm áo chế độ ăn như vậy bạn cho 1 viên vitaminb1 vào cóng nước để tăng sức đề kháng (cái này chưa thấy ai làm nhưng mình làm ko có tác dụng phụ nó lại ăn tài thêm thôi)cách nhổ lông đuôi là cho những ông mới chơi nóng tính ko bạn cứ để nó tự nhiên thay lông là tốt nhất
    có ông gần nhà ông xếp mua 1 con 9 triệu về hót dc 1 tháng thì rụng 1 cọng lông đuôi rồi mất lửa chỉ hót gió
    lại dưỡng lên dc cọng đó dài,lại rụng 1 cọng nữa,ông ấy mất 4 tháng chỉ chăm lông đuôi cho chòe lửa,mình sợ chòe lắm ăn uống chăm sóc mệt ghê
    chào mào là dễ nuôi nhất, chúc chim của bạn đẹp

17. kixinh

kixinh Thành Viên

Ðề: Mời bác kixinh vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

18. longchimlangvac

longchimlangvac Thành viên Mới

Ðề: Mời bác longchimlangvac vào giúp em về chòe lửa tý ạ !

chú phải cho ăn nhìu chất có vitamin vào,nếu dc thi cho ăn thêm thit cho dủ chất\:D/

19. huuhao032000

huuhao032000 Thành viên Mới

Mình mới chơi lửa được 3 năm nay thôi, thực ra cũng chưa biết mấy. Cái này mình cũng gặp rồi, con lửa của mình muà đầu thì cũng ổn, nhưng sau 1 năm thì nó suy lông rồi lại trổ thêm mấy chục cái bông nữa mới đau đầu. Cuối cùng phải chuyển nhượng cho cao thủ mê lửa bông về chăm sóc. Mình hỏi mọi người và tìm trên mạng nhưng chung quy lại chỉ biết chăm đều tay vào thôi. Mọi người có cao kiến gì cho ae học hỏi với nào

20. Tuan As™

Tuan As™ Thành viên Mới

thế này hỏng hết bánh kẹo bác ơi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé