góp ý dùm con lửa của mình ,

Thảo luận trong 'Hình ảnh, Clip CCL' bắt đầu bởi huythanh111, 14/3/11.

1. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

Ðề: góp ý dùm con lửa của mình ,

cảm ơn anh nhìu nhìu , con 2 cho thằng bạn nuôi mà ko chăm em đem về chăm lại nó mới căng lửa được . do em cũng bận đi làm nên 1 tuần tắm khoảng 3 lần thôi .
    @tung.. : cảm ơn đồng nghiêp nhen . mình ko biết up clip ,

2. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

chòe lửa nuôi cho nó thấy mặt nó có căng lửa ko mấy pro . e định tuyển 1 e nữa nhưng nhà chật cho thấy mặt chim bổi nó thấy có bị đè ko ,

3. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Nghe hót thôi còn bị đè nữa đó, nói chi là thấy mặt. Bạn nên nuôi thêm đi cho vui ,kinh nghiệm của mình nè : làm giảm lửa con đang căng và cố thúc con yếu lửa hơn , để độ lửa chúng bằng nhau là ổn thui.... thân...

4. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

anh shama nè ,tự dưng dạo này con lửa nhà em tách riêng nuôi, ko cho thấy mặt chim nao, hôm này em cho nhìn mặt lại thì thấy con chim đang căng nhà em nó cứ nhảy lên nhảy xuống ,cắn vào bố lồng ,sung lắm nhưng ko chiu đứng hót như trước.
    em sợ quá lỡ nó đem di dợt ko chiu hót mà cứ đòi đá thì hư chết con chim nhà em,
    giờ em phải làm sao, trước đó nuôi chung thì ko bị vầy nhưng con khác lại bị đè nên em đem nuôi ko thấy mặt ,nhưng giờ lại thế ,e đã đem nuôi thấy mặt lại ,giờ phải làm sao hả anh ,đang hót khá đem dợt tốt mà h nó thấ đem dợt mà ko hót cứ đòi đá thì hư mất con chim nhà em,

5. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Tiêu rùi , cho mình hỏi gốc của con lửa đó ở đâu ra ,chim gì nuôi lên ,từng đá đấm hay làm chim mồi gì chưa ? Nếu đã từng là chim đá hay là chim mồi rùi thì thua luôn , rất khó có thể cải tạo nó trở thành chim hót đúng nghĩa được . Nếu đó là chim do chính bạn nuôi từ chim bổi hay chim non lên thì bạn có thể tìm cách hạ lửa của nó, bằng cách cho nó tắm thật nhiều và kg cho ăn sâu , nói chung là những loại thức ăn có tính nóng và giúp sung chim . Cũng có trường hợp chim mất lửa cũng hay bu chụp , vì thế bạn phải quan sát xem nó như thế nào . Nên nhớ chim mình như vậy thì khi đi đợt nên treo xa rồi 2 hay 3 ngày sau nhích từ từ gần chim khác ,theo dõi rồi sẽ có cách sử lý khác nhau tùy theo biểu hiện của chim ...thân...

6. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

chim nhà em chưa đá đấm cũng chưa là chim mồi gì. trước đem dợt cũng ok lắm ,tư dưng đem treo riêng xong giờ để gần chim khác nó thế.
    hồi sáng treo ra lại thử , nếu xa 1 chút thì vẫn ok. giờ em nuôi cho thấy mặt lun . để nó hót khi có chim khác, như vậy được ko anh.
    ah mấy bữa nay o chỗ em ko có nắng . trời âm u . e có cho tụi chim nó tắm, hôm nay thấy 1 chú lữa cánh hơi bị xệ rồi. có khi nào bị trúng gió hay gì ko anh nhỉ.

7. quang149q

quang149q Thành viên Mới

@ndnhuy: hình như giống chòe nào cũng kị gio đúng ko anh ....
    Thân.

8. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

con nhà em đem cho nó thấy mặt nó cũng chịu đứng hót rồi. để 2 ngày nay , tuy lâu lâu vẫn nhảy xuống cắn bố lồng ,
    còn em kia thì cái cánh nó cứ rung rung . xệ xuống nữa ,ăn uống vẫn bt , mình tới gần cánh nó giang ra vậy đó. hix sợ em nó ra đi quá. trời âm u ,có gió nữa mà e cho nó tắm .

9. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Trời ơi ,mình nói tắm nhiều cho nó xuống lửa thì bạn cũng phải lựa hôm nào có nắng 1 chút chứ . Chim mà nuôi thuộc lâu rồi thì sức chống chọi với gió và rét kém lắm . Mà cái em xệ cánh đó có còn hót kg ? nếu còn hót thì kg sao cả, mà nó là chim con nuôi lên hả ? Còn con cắn bố thì bạn nên giảm đồ ăn có tính nóng đi ( nói thẳng là cho nó ăn chay 1 thời gian đi ) .Nó sẽ xuống lửa 1 thời gian rùi bạn vực dậy sau . Chứ để nó cắn bố riết sẽ thành thói quen là hư chim luôn đó... thân...

10. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

dạ , e biết rồi , chim còn hót anh ah. để em bớt thức ăn tươi lại , tự dưng giở chứng thế mới bực chứ . trước ko thế đâu e nghĩ do căng lửa quá rồi, cho ăn trứng kiến thì có đươc ko anh,
    bữa giờ cảm ơn anh đã giúp đỡ em nhiều ,

Last edited by a moderator: 29/3/11
  11. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

e đem nhốt ko cho nó thấy mặt nữa rồi , để nó ko mổ bố lồng nữa , mấy tuần trời âm u gió quá ko dợt được , để cuối tuần e dợt lại thử thế nào, quý nó quá , h nó thế này mất ăn mất ngủ với nó mấy hôm rồi

12. phuonghocmon

phuonghocmon Thành viên Mới

hồng tước dấy bạn .

13. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Ăn trứng kiến tốt đó .Mình thấy 1 số nơi ng ta lửa đi thi bằng trứng kiến với cám rang hơi già lửa 1 chút , chim chậm lên nhưng khi chim căng rồi thì chơi rất bền sức đó và lông của chim cũng rất đẹp ...thân....

14. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

chim cho ăn trứng kiến hằng ngày bền sức thật . nhưng còn con yếu lửa lâu lên lửa quá .thúc mà vẫn ko thấy gì anh shama ah. nó chỉ hót sổng vào sáng sớm . còn ngày thì hót gió . trước thì cũng khá mà giờ xuống lữa rồi . lên lại mệt thật . chế độ ăn 2 em đều tốt , trứng kiến tươi , sâu tươi ,sâu khô ,cám hằng ngày . tắm nắng tắm nước đều 1 tuần 3 -4 lần .vậy mà 1 con hót mệt nghỉ còn 1 con hot ít .có khi nào bị đè ko anh shama nhỉ .e cho nó ko thấy nhau ,
    còn e căng lửa đi dợt hót cực tốt , mới 2 mùa thôi mà hót tới khi đem về mới thôi . 3 4 tiếng liên tục ok anh ah.

15. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Sâu tươi thì tương đối thôi ngày 2-3 muỗng cà phê , còn sâu khô thì ti lệ trộn với cám là 5 % thui . Con căng lửa thì nên giảm sâu khô nữa đi , tới đỉnh lửa thì rút hẳn ra , khg khéo chim nóng quá mức cần thiết đó . Con đang yếu lửa giờ chỉ con 1 cách là chụi khó đem qua nhà ai quen gửi đỡ vì tiếng hót của con căng đè con yếu dữ quá . Hiện giờ mình cũng đang gửi bên nhà bà cô 3 con nè .Khi cho ăn thì chịu khó chạy qua chạy lại . Chỉ còn cách đó thui.... thân...

16. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cho anh điều riêng tư chút nha ...Em là nam hay là nữ vậy mà chơi nguyên avata là 1 cô bé dễ thương quá vậy , hay là người yêu của em vậy.... tò mò chút vậy mà.... hi ....hi

17. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

bạn gái em hihi . cảm ơn anh shama nha

18. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Chúc mừng em nhe . có chim đẹp và bạn gái xinh hi..hi .. mai mốt có cưới thì alo cho anh nhe . Anh là nhiếp ảnh chuyên nghiệp đó ..hi hi.. Quảng cáo tý xíu mà.... Mà em đem gửi con chim yếu lửa chưa , để lâu nó đè thì hư chim đó...thân...

19. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

dạ chưa a àh . ko có chỗ gởi e ko cho nó thấy mặt thui . khó gởi lắm chim quí đem gởi ko an tâm nữa e treo nó thê rồi e thúc con yêu lên .
    cảm ơn a nha . tụi e quen 4 năm rùi hihi . nếu cưới mời a đi , a đi ko .miễn phí hehe

20. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Hi ..hi .. anh rất vui khi những người mình quen được hạnh phúc . Hi vọng khi đó anh sắp xếp được công việc ...hi..hi... thân...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé