góp ý dùm con lửa của mình ,

Thảo luận trong 'Hình ảnh, Clip CCL' bắt đầu bởi huythanh111, 14/3/11.

1. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

coi con này rồi nói thử xem chim được ko nhé mấy pro , nhận xet ve dáng chim thế nào , đuôi chi 19 thui ,
    [
    [​IMG][/URL] Uploaded with ImageShack.us[/IMG]

Uploaded with ImageShack.us

mình cho ăn bột với trứng kiến tươi hằng ngày ở chỗ mình ko có bán sâu .
    mấy bạn thấy chim được ko, giọng gió cũng to lắm rõ ràng , vì mới đem về lạ chỗ nên chưa hót , lấy từ nhà bạn :D
    ah minh có con chim y hệt con này ko biết đúng hồng tước ko nữa thấy thằng bán dạo bán đẹp mua về , lên mag5 thấy có con nay y hệt nên hỏi mấy anh , con này hót huyt hiu rồi
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=QsWPwPZAx1o[/YOUTB]

Bài viết mới
    Ra mắt anh chị em
    Ra mắt anh chị em bởi Nguyễn Trí, 11/7/22 lúc 21:50
    Thi chim chích chòe lửa
    Thi chim chích chòe lửa bởi ngoctuan, 9/12/19 lúc 18:09
  2. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

Ðề: góp ý dùm con lửa của mình ,

có gì giúp mình nhé , mình rất quan tâm . ah có ai o ninh thuận hay đức trong có chòe than bổi bán cho mình nhé

3. bboyturtle_1992

bboyturtle_1992 Thành Viên

ảnh lỗi ko xem đc rùi bác ơi!

4. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Chòe lửa rất đẹp, to con. Con này nuôi làm lửa đá là ok đó bro. Hihihi. Còn con hồng tước, nếu chim đực thì màu hồng đen rất đẹp, còn mái thì màu vàng đen. Loại này hơi khó nuôi và rất kị gió, bro lưu ý điểm này nhé.

5. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

ảnh còn bt mà ,coi vô tư mà bạn ,
    @ ndnhuy : hix e chi thĩ nuoi chim hot , h kiu đá e ko thix ,

6. phoenix108

phoenix108 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    pharmacien

To huythanh111....chim mới nuôi chưa thấy được cái đẹp ,hay của chim ....nhìn chung bề ngoài thì cũng được (ảnh không rõ ) em nuôi cho chim thay lông ...xong ,ép chim căng lên cho ra hình thì mới đánh giá tốt ,xấu ...chim của em chưa bó lông ...lông đuôi chưa đẹp . nhưng nuôi lồng sắt là không được rồi ...hihi. chòe lửa phải nuôi lồng tre ....chọn lồng 76 cho chim đuôi 20 .nhé .thân

7. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

e cho nó ăn trứng kiến hằng ngày , như thế tốt ko anh, để e thay cái lồng tre . hi

8. phoenix108

phoenix108 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    pharmacien

cho chim ăn trứng kiến....thì rất tốt cho chim sẵn sàng thay lông (khi thấy chim có triệu chứng thay lông) và cho ăn suốt trongkỳ thay lông đến khi lông đuôi ra khoảng 15 phân .....hoặc có điều kiện thì cho ăn đến khi xong lông (lông đuôi hoàn chỉnh ) trong thời gian này không cho ăn sâu ....Nhưng khi chim đã đẹp và hoàn chỉnh rồi muốn lên lửa ,ra hình và căng thì không cho (hay cho ít) trứng kiến và thay đổi thức ăn nóng thì chim mới mau lên lửa và căng ....thường thì có 2 thứ bột cho chim ăn :bột thay lông (hạ lửa ) và bột thúc chim căng lửa ....khi thúc chim căng thì cần có sâu qui (hoặc sâu superwarm) ......còn không có trứng kiến thì thay bằng dế công nghiệp . Trong suốt thời gian thay lông hay căng lửa thì đều đều có cào cào
    Em chú ý lúc chim thay lông cần bồi bổ thật nhiều (trứng kiến ...mát ,cào cào bồi bổ , bột ..không nóng ,dế công nghiệp ...) thì chim ra lông sẽ đẹp ,mướt ,đầy đủ ,không yếu đuôi hay so le ...(nhớ trong bột có thuốc bổ tăng cường)
    Chúc em có con chim đẹp ,chơi tốt (đánh đuôi liên tục và chạy cầu ) hihihi .THÂN MẾN

9. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

e cảm ơn anh. trứng kiến thì e cho nó ăn lòi họng cũng ko hết. chỉ có điều sâu ở chỗ em ko có bán ,bột cho chim căng lửa là bột sao anh, cào cào cũng ít e thay cào cào bằng thịt bò được ko anh muốn nó căng lửa tốn nhiu e cũng ok ,nhưng do nuôi lửa còn kém nên a dạy thêm cho em với và trong bột cần thuốc tăng cường là thuốc gì anh , mẹ e bán thức ăn gia súc , thuốc cho gà nhìu lắm ,cần gì có đó mà e ko biết cho thế nào, sợ cho nó ăn nó về với ông bà thì khổ anh chỉ em cách bổ sung thuốc với và vô thuốc la khi chim thay lông hay khi cần chim căng lửa .e đang cho chim ăn bột đậu phụng bán ở tiệm và trứng kiến , lâu lâu thêm vài con trùn đất . ở em có ông định bán con chim hot cứ đánh đuội liên tục , đuôi 18 , chắc lấy thêm e này về nuôi quá ,con nay dáng cũng được đánh đuôi hót nhìn đẹp mắt lắm chim mới 1 mùa thôi.ong này chuyên bẫy lửa, ông ra giá 1 chai, anh thấy hốt được ko

10. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

sẵn e hỏi lun , trứng gà trộn với bột là trứng sống hay trứng đã luộc rồi vậy anh, theo a thì cho thêm gì vô bột nữa anh. con chim e hỏi anh ông ra giá 1,7trieu. chim hót múa đuôi nhìu lắm . a thấy giá thế nào.

11. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn muốn mua hay kg thì tùy bạn .Theo mình 1 triệu đó bạn mua vài con lửa bổi và tiền caphe để học hỏi kinh nghiệm thuần từ chim bổi thành chim thuộc .Lúc đó bạn sẽ thấy đã và vui biết bao với con chim mình nuôi thuộc dạn dĩ và hót hay .Cho ăn trứng kiến củng tốt , chim chậm lên lửa nhưng lên lửa rồi là chim hót rất bền . Bạn vào trang cách nuôi có chỉ cách làm cám chích chòe và cách nuôi sâu quy đo . Chúc bạn thành công ...thân..

12. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

lửa mình thuần cũng nhìu rồi. hồi còn học cấp 3 nuôi nhìu . hi để nó hót thui , hùi đó ko làm bột như bay h toàn cám gà thui.nuôi tự nhiên lắm ko cầu kỳ như giờ.h thấy nuôi công phu nên mún học hỏi kinh ngiệm từ đàn anh. do gio mình cũng bận đi làm nên thuần lửa ko thuận tiện lắm. ở mình lửa bổi đẹp hiếm lắm , có con nào đem vô sg sạch. chỉ còn vài con mấy người bẫy để lại thui. hi

13. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Lửa bổi kg cần tốn thời gian với nó nhiều đâu bạn .Chỉ cần có sâu và nước uống và ta quên nó trong 1 thời gian để nó bình tâm lại rùi tính tiếp .Theo k nghiệm của bản thân mình vẫn thích thuần từ chim bổi lên . Còn con chim của ô anh nếu lỡ đã luyện làm chim mồi rồi thì bạn chỉ nuôi ở nhà hoặc là đi bẫy thôi kg đi hội được . Bạn kg thể cải tạo con chim mồi hay chim đá thành con chim hót đúng nghĩa được . Dù chim đó mới chỉ 1 lần làm chim mồi hay đá . Vài dòng góp ý ...thân...

14. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

chim hót rồi mà ít giọng quá. chán ghê .

15. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

cho e hỏi làm cách nào luyện cho chim hót nhiều giọng. ở cho em ko có chỗ dợt chim. chim nhà em hót chỉ siêng vào buổi sáng ,hót rất sớm nhưng giọng đơn điệu lắm tuy giọng dài , còn cả ngày chỉ hót giọng gió thức ăn hằng ngày la nhộng kiến , sâu tươi , bột trứng , tuần tắm 2 ,3 lần.

16. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

chòe ăn nhìu trứng kiến sẽ ko có lửa đúng ko mấy anh.

17. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Bạn kiếm file lửa hót cho nó học giọng .Ráng kiếm chồ nào có chim cho nó giao lưu , kg thì chim rất là lâu lên lửa( chú ý mép chim hơi đen rùi mới đi dợt được). Môt ngày bạn nên phơi nắng sớm khoảng 15p đến 30p tùy theo độ lửa của chim .Chế độ ăn vậy là hợp lý , ráng kiếm cào cào cho chim ăn . Trứng kiến con chim vẫn lên lửa nhưng phải cần bột trứng rang hơi già lửa 1 tý , chim chơi sẽ rất bền sức (thường dân chơi chim thi giải sẽ canh được liều lượng ) ... thân...

18. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

cảm ơn anh . anh coi 2 con lửa nhà em như vây có được ko phong cách chơi 2 con thấy thế nào ,1 con họng đen thui ,hot từ 5h sang tới 9h tối .hix
    đây là em đuôi 19,5 họng chưa đen lắm
    http://www.youtube.com/watch?v=-r7neJoW1wA
    còn em thứ 2 họng đen thui ,hót mệt ko nghỉ :) , cho tắm cũng vừa tắm vừa hót ,đem đi dợt ,hót tới khi nào đem về thì thôi tiếc là em nó đuôi có 17 nhưng giọng rất to, trưa ko ngủ được với em nó:
    http://www.youtube.com/watch?v=9bRARwRxvzA
    http://www.youtube.com/watch?v=PDmnTZdRGSc
    http://www.youtube.com/watch?v=JxxVCJUXVy8

Last edited by a moderator: 23/3/11
  19. tungden

tungden Thành viên Mới

up hộ anh
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=JxxVCJUXVy8[/YOUTB]
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=PDmnTZdRGSc[/YOUTB]
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=9bRARwRxvzA[/YOUTB]
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=-r7neJoW1wA[/YOUTB]
    bác có nhiều lửa thế ,để lại em con nhé hjhj

20. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Hai con đó chơi khá đó bạn .Nhưng con số 1 bạn để cây cầu cong như thế kg tốt đâu ,chim cua bạn sẽ kg di chuyển hay sàn cầu được làm mất vẻ linh hoạt của chim (nên sử dụng cầu thẳng ) . Con số 2 kg biết bạn nuôi lông hay ai nuôi lông nhưng đuôi nó bi hư rùi (mùa rùi có thể dài hơn). Bạn có cho chim tắm nắng hằng ngày kg ,cả 2 chưa được ôm lông mấy... cố lên bạn nhé...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé