chim ấp hơn 15 ngày vẫn chưa nở :(

Thảo luận trong 'Chim yến hót' bắt đầu bởi nicholas_1083, 2/7/14.

1. nicholas_1083

nicholas_1083 Thành viên Mới

em mới tập chơi bỏ chim trống và mái vào chung với nhau gần 2 tuần con mái mới bắt đầu tha rác làm tổ và đẻ được 3 trứng. từ bữa giờ ấp đến nay đã hơn 15 ngày rồi vẫn chưa nở. các bác cho em hỏi có phải là trứng
    không có trống không? chim trống lúc thả vô chung thì hót cực sung từ sáng tới lúc tắt đèn mới thôi.

2. Nguyen Duc Do

Nguyen Duc Do Thành viên Mới

Ðề: chim ấp hơn 15 ngày vẫn chưa nở :(

Yến ấp chỉ 13 ngày là nở. Chim của bạn đãaop quá 15 ngày mà chưa nở thì trứng bị ung rồi. Như vậy hoặc là chim đực không đạp mái, hoặc là đạp mái nhưng không có cồ. Bây giờ bạn nên bỏ hết trứng ung đi và theo dõi. Nếu chim khỏe và chịu nhau thì hãy ghép đôi cho sinh sản. Nếu không đủ điều kiện thì không nên cố. Chúc bạn thành công.

3. libiti

libiti Thành Viên

Theo mình Hai quả bên dưới ko có trống, quả có cái que chỉ vào thì để vị trí đó khó nhìn. Bạn cứ để thêm một hoặc hai hôm nữa xem quả bên trên có nở ko. Nếu ko nở bỏ trứng ra cho nó đẻ lại.

4. taolaty

taolaty Thành viên Mới

bỏ đi bác ấp z là không có cồ rồi 15 ngày mà trứng không đục thì 100% không cồ.con mái đẻ là mừng rồi bác cứ nuôi lấy kinh nghiệm.mới chơi mà ai cũng như bác đều thành công chắc chim yến giờ không khéo còn nhìu hơn cả chim sẻ.trong Nam có đại gia nuôi cả trăm cặp chim nhập mà con chết lun chết xuống chứ đừng nói vì bác mới chơi.quan trọng là bác có đeo đuổi đam mê tới cùng không thoy.chúc bác gia nhập thú vui tốn kém nhé :D
    P/S: nói thật nếu bác có điều kiện thì đổi trống khác nhé ghép như vậy ra banetxe chim không có giá tri gì đâu thân

5. nicholas_1083

nicholas_1083 Thành viên Mới

thanks các bác đã chia sẻ, em đã lấy ra soi thì đúng như bác trên nói 2 quả dưới không có trống, còn quả kia bị nứt nên đã hư, trứng lấy ra 3 ngày rồi mà chim mái vẫn trong ổ ấp không chịu ra. có bác nào bán trứng ko em mua về cho ấp tiếp ạh, thanks.

6. taolaty

taolaty Thành viên Mới

Ðề: Re: chim ấp hơn 15 ngày vẫn chưa nở :(

Lần sau bác nên rút kn nhé.chim đẻ kể từ ngày mình cho ấp thì 5 ngày là bít có cồ hay không rồi(lấy 1 cây đèn pin nhỏ chiếu quả vỏ trứng có gân máu và thấy phôi thai đang đập)vì bác để lâu z con mái ấp mất sức mà cũng không đc gì.
    P/s:giờ bác nên lấy cái ổ ra khoảng vài ngày thấy con mái chừng nào có dấu hiệu đẻ lại thì để ổ vào(tránh cho nó nằm ấp để khỏi mất sức).bạn cứ cho nó đẻ lại lứa mới sẵn thử cồ con trống xem sao(nếu vẫn không cồ tốt 1 bác nên đổi trống khác nhé)còn bác mà có ý đinh mua trứng để ấp nữa thì cũng như không thoy vì khoảng vài ngày nữa mái nó cũng bỏ ổ lúc đó có nở chim con thì nó cũng không thèm đút đâu thân :D.chúc bác có những chú chim con khỏe đẹp

7. onlinehcm12

onlinehcm12 Thành viên Mới

đúng là thú nuôi chim vất vả thật. Mình đang tính nuôi cặp sáo hót cho vui nha :)

8. Delux_NB

Delux_NB Thành viên Mới

Taolaty chơi yến lại rùi hả. Mình sau đọt đầu ko thành công giờ đã gọi đc chút ít thành công rùi. Chim đã đẻ và đc 4 lứa mới rút tổ và đang ấp tổ mới

9. Xêbátchiêng Lee

Xêbátchiêng Lee Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Information Technology
    bác gọi đến số này nhé: 0919414798 số của ông cụ nhà mình, thâm niên chim đc 20, 30 năm rồi chắc tư vấn cho bác được đc đóó ;))
    hiện tại nhà mình cũng đang có 6 tổ yên đang ấp có mấy tổ nở rồi. Bố mình tên là Trường 58t, các bạn cứ gọi điện trao đổi nhé Ông cụ rất thích nói chuyện về chim cò.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé