Chòe than nhảy kiểu bói cá

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi hungnguyen, 22/12/13.

1. hungnguyen

hungnguyen Thành viên Mới

Mình mới mua con chòe than thuần. Chân đi bốt dày khộp (người bán bảo chòe Bình Định hơn 4 năm lồng), rất đứng lồng. Bắt về được mấy ngày mới phát hiện ra thỉnh thoảng nó đứng ở giữa cầu chính nhảy thẳng đứng lên rồi lại rơi xuống cầu chính mà không bám vanh lồng. Như vậy có bị coi là tật không? (Tại lúc trước nó ở trong lồng có cầu phụ, mình mua về nhốt vào lồng của mình không có cầu phụ vì mình thấy bảo chòe than không nên cho cầu phụ). Con này mình mua 1,5tr. Và mình có nên đổi con khác không? Nếu đổi thì lại thêm mấy trăm vì có con khác mau mỏ hơn nhưng chân thì không được già như con này. Chỉ được cái mỏng mỏ nên hay hót. Giọng con náy thì chưa nghe hót sổng chỉ thấy hót chuyện vì mấy hôm nay HN trời lạnh. Còn con kia thì người bán bảo trời lạnh vẫn hót sổng suốt, bắt về mà không hót có thể đem trả lại, và mình cũng đã nghe hót sổng rồi. Người bán thì bảo con mình bắt già chim hơn, giọng hay hơn nhưng lại không mau mỏ, hơn nữa cứ nhìn thấy nó nhảy kiểu bói cá trông bực cả mình. Mình ra hỏi thì người bán bảo về lắp cầu phụ vào sẽ hết nhảy kiểu đó. Theo mọi người thì mình nên đổi hay giữ lại? Cám ơn mọi người.

2. ohshit1102

ohshit1102 Thành viên Mới

Ðề: Chòe than nhảy kiểu bói cá

santo rồi bác à đổi con khác nhanh còn kịp Thân!

3. hungnguyen

không phải tật lộn bạn nhé. bạn tìm hiểu chim nhảy kiểu bói cá sẽ biết.

4. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

bói cá khác santo chứ bác nói chung thích thì nuôi thôi cũng hơi khó chịu tý vì nó cũng là một cái tật của con chim

5. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Thành Viên

mình thì thích con mau mỏ hơn bạn à!!!

6. LàmLạiTừĐầu

LàmLạiTừĐầu Thành viên Mới

con than bổi mình nuôi nó nhảy lâu lâu lại nhảy từ cầu xuống đáy lồng rồi phi thẳng lên cái Vanh lồng trên cùng rồi đạp vanh nhảy lại cầu,.như vậy là tật gì thế mấy huynh????

7. Lãng Tử HN

Lãng Tử HN Thành Viên Tích Cực

Nhảy như của bác là kiểu thăng như sơn ca, quá đẹp luôn, rất hiếm những con như vậy.Còn bạn muốn nó không nhảy thế nữa, lắp cầu ngủ là hết. Vì có khả năng chủ cũ nuôi trong lồng 7 vanh , trên cùng có lắp cầu ngủ nên nó quen nhảy thế rồi.

Hoặc bạn lắp 2 cầu bán nguyệt trong lồng kiểu Biên Hòa, sẽ hết hẳn bước nhảy hoàn vũ thăng như sơn ca ấy. Còn nếu không thích mà mang trả lại chủ không nhận, thì ới mình nhé, mình khoái nhất chòe thăng như của bạn :)

8. hungnguyen

Cảm ơn bạn. Đúng là con chòe của mình thỉnh thoảng nhảy như sơn ca thăng. Hôm qua post bài xong không thấy ae có góp ý mấy nên cứ lăn tăn. Hôm nay bắt con khác rồi, con này hôm qua đã ngắm nghía kỹ và đã nghe hót. Bắt về treo 1 lúc thì hót sổng luôn, lúc trưa đi ngủ treo trong phòng sổ 1 tràng dài nghe phê lòi. Tuy nó chỉ khoảng 2-3 năm lồng nhưng khá thuần, giọng hay, mau mỏ, giáng đẹp. Con này = con kia + 400k nua, mặc cả mãi mà không bớt thêm. Nó bảo bình thường nó bán phải 2,2 tr.

Thằng bán ch nó toàn nhốt vào lồng chòe to tướng gần bằng lồng chòe lửa và có 2 cầu bán nguyệt.

Last edited by a moderator: 23/12/13
  9. LàmLạiTừĐầu

LàmLạiTừĐầu Thành viên Mới

con than bổi mình nuôi nó nhảy lâu lâu lại nhảy từ cầu xuống đáy lồng rồi phi thẳng lên cái Vanh lồng trên cùng rồi đạp vanh nhảy lại cầu,.như vậy là tật gì thế mấy huynh????giúp mình mới

10. sonthuy

sonthuy Thành viên Mới

Nếu nó từ cầu phi thẳng lên vanh trên mà không bám vanh quặt đầu xuống dưới (ngoái) là bình thường. Bởi lồng cao chim hoảng tìm đường thoát thôi. Nuôi mộc nên lắp cầu ngủ, không thì ngoái lộn luôn rình rập.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé