Em mới tậu 1 e ngực hồng móng các bác tư vấn cách chăm sóc nhé !

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Kevin*SaoNau, 26/11/13.

1. Kevin*SaoNau

Kevin*SaoNau Thành viên Mới

Em mới tậu 1 e vẹt NH này thay lông r chắc cũng 1nam tuổi e mua giá 320k e ở sóc trăng mong các bác tư vấn cách chăm sóc nhé !Đầu tiên là về phần thức ăn , hôm ni e mới cho ăn lúa thôi không biết cho nó ăn j nữa mà kỳ quá các bác ơi sao nó không uống nước vậy mấy bác e lo quá!
    Thứ 2 là phần cần đậu
    e nuội kiểu xích chân . sợi xích dài khoảng 10cm đổ lại ( khá ngắn) vì nge bảo nuôi lồng làm hư lông đuôi về phần cầu thì e đặt trên bàn chế khá sơ xài gồm
    2 Cây 2 bên là ống nước loại bằng ngón tay cái dán bằng keo 502 dính cố định trên bàn mũ luôn :p , giữa ( cần đậu ) là cần bằng gỗ thông mua ở tiệm chim 2 bên cóng thức ăn là loại cóng dùng giác hơi ( ăn cắp của mẹ ) :p vì mới mua hồi sáng nhé , nhưng s em lại gần là nó hoảng quá trời z mọi người giúp e nhé mọi người hjx hjx à cuối cùng là về phần cách LÔNG CÁNH thì có cần cắt không mọi người ?? và làm thế nào để thuần , cko con vẹt quen mình chơi đùa và lên tay mình đứng mà không hoảng nhỉ ????

2. hoamisg

hoamisg Thành Viên

Ðề: Em mới tậu 1 e ngực hồng móng các bác tư vấn cách chăm sóc nhé !

Sao gần đến mụà vẹt con rồi bạn ko đợi mùa mua chim bổi chi ,nuôi bổi thì đương nhiên nó phải nhát và không thân với mình thôi.Còn vụ nuôi lồng hư đuôi thì bạn mua cái lồng lớn 1 tí cho em nó thoải mái,còn hơn là xích cầu để rồi bị gẫy chân.Mình noí nhiêu đó thôi bạn tự suy nghĩ mà làm bạn nhé.thân

3. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

Tại sao nuôi xích lại bị gãy chân thế hả? Có chắc điều đó sẽ xảy ra trên mọi con vẹt bị xích kg?

4. boybuontg

boybuontg Thành viên Mới

vẹt chưa thuần xích nó dễ gãy chân vì nó hoảng khi mình tới gần bạn ah

5. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

tư vấn chân tình cho bạn nhé ,

thứ nhất : về nhà tháo luôn sợi xích chân ra nhé ( theo ý kiến cá nhân mình là ko thích xích , vì có những tác hại sau : stress [tự kỉ] , yếu [ do ko được leo trèo chạy nhảy] và nhiều cái khác nữa )

thứ hai : bạn nên nuôi lồng và nuôi đứng cầu + cắt cánh [ đã có bài hướng dẫn cắt cánh rùi đó ] .... nuôi lồng giúp vẹt nhanh nhẹn hơn vì chúng được leo trèo ,khỏe chân khỏe mỏ :)) , treo đồ chơi trong lồng giúp vẹt ko bị stress , đêm cho ngủ trong lồng , ban ngày cho ra ngoài đứng cầu chơi với mình :) rất tốt đó .

thứ ba : khẩu phần thức ăn : thóc , ngô , hướng dương , lạc và các loại đỗ , hoa quả ngọt bỏ vỏ + hạt .......thi thoảng cho nó quả ớt nhé bạn :D

KHÔNG CHO ĂN : SOCOLA , NƯỚC NGỌT CÓ GAS , HẠT TÁO , CAFE .

chút kinh nghiệm mình biết đó thôi , a,e đừng ném gạch

6. bingozozoo

bingozozoo Thành viên Mới

Không có điều kiện mà thích cũng phải nuôi bổi thôi :D

7. chuhedien

chuhedien Thành viên Mới

Mình cũng kết hợp việc nuôi trong lồng = đứng cầu, ng mình nuôi cũng là bổi > 1 tuổi rồi, từ lúc mua về thuần cũng > 3 tuần mới xong. Thuần vẹt bổi thì 4rum có 3,4 bài viết bạn lục lại đọc xem sao...

Ban đầu mua về nên bỏ trong lồng 2 ngày cho quen, đừng vọc sớm... nếu mang xích thì nên cắt cánh, móc 1 đầu xích vào, tháo xích ra để vẹt quen việc mang xích, 2,3 ngày sau muốn thì mang xích vào....

Mình hiện tai thì chẳng mang gì vào chân nó nữa, bỏ trong phòng bay tới bay lui... mà có cái tật là hay tự động chui vào lồng... nên ko thấy trên cầu đậu là biết tự chui vào lồng

8. Kevin*SaoNau

Kevin*SaoNau Thành viên Mới

9. chuhedien

chuhedien Thành viên Mới

http://chimcanhviet.vn/forum/showthread.php?t=39703|

Mục 4, 2 link đầu tiên bạn tham khảo.

bản thân mình cũng chỉ thuần con đầu tiên, nên theo bản thân thì ntn, bạn nên mua găng tay lao động, 1 bộ 2 cái, lồng vào nhau để nó cắn ít đau.

xích trên cầu, vì thấy trong lồng vẹt nó hung hãn hơn ở ngoài cầu đậu. dùng 1 ngón tay chạm vào lưng ( vì xoay cổ lại cắn mình khó hơn, và có cắn cũng ít đau)..ban đầu thì ko chạm đc, rồi chạm dc... chạm đc mình sờ+ vuốt ve .. rồi di chuyển lần lên cổ.. thấy nó cắn thì dừng ở mức đó. ngày sau mới sờ lên cao hơn....kết hợp việc cho nhịn đói cả ngày chỉ cho ăn tự do vào ban đêm để dưỡng sức. ban ngày thì mình vừa vọc kết hợp tự tay đút ăn bắp, ớt ..( cái này thì tùy, tại con vẹt mình chỉ ăn bắp với lúa à ) nếu có thì 1 ngày vọc vạch 2~3 lần.. 1 lần 10~15p là đủ

Khi vuốt ve từ cổ xuống bằng 1 ngón tay dc thì tăng thêm 2, rồi 3... cứ từ từ sẽ đến lúc bạn dùng tay ko bốc nắm đc

Quan trọng là bạn có bị cắn đau thì cũng đừng nên nạt nộ, hay la hét hay đánh nó...

Last edited by a moderator: 1/12/13
  10. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Sắp tới mùa vẹt non rồi mà các bác vẫn đi mua bổi về chăm. Hông bk làm vậy chi cho cực thân nữa hz. Bạn vao các topic trc xem cách mọi người thuần nhé, lựa ra cách phù hợp cho mình và bé vẹt nhất nhé. Chúc bạn sớm thành công. Thân

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé