cho em hỏi ạ gấp lắm các bác ạ

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tunggauhp95, 22/9/13.

1. tunggauhp95

tunggauhp95 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên.
    Số nhà 39 ngõ 418 Miếu Hai Xã Quận Lê Chân thành p
    Bé ngực hồng bổi nhà e nuôi dc gàn 2 tháng r, e để bé trong phòng ngủ, k xích chân, k lồng,ngày nào cũng cầm đồ ăn đút cho bé, tại sao e cứ dơ gần tay định gãi ngực cho bé thì bé há mỏ chỉ trực cắn. E cũng k sợ bé cắn, cũng k rụt rè vì biết càng rụt rè bé càng sợ nà giật mình rụt tay sẽ làm bé đau, nếu từ từ nhẹ nhàng thì e vẫn có thể sờ đc bé nhưng chỉ gãi ngực thôi. K sờ đc đầu đâu ạ. Nhiều khi còn phản ứng thái quá, còn chạy đi nữa. E đã thử làm như các bác nói là dùng bình xịt nó NO trước khi xịt và xịt nếu bé cắn nhưng hình như e thấy bé k sợ có khi bé chỉ sợ tay e hay sao ấy. Vậy các bác cho e hỏi e kần làm gì để thân thiện hơn vs bé, có nhất thiết phải nhốt bé trong lồng hoặc xích chân k? Bé thì khoái ăn ngô lắm, nhưng e k làm cách nào để dụ bé đứng lên tay cả hay phải cần thêm nhiều thời gian nữa, mà nếu thêm nhiều thời gian nữa với cách thuần của e thì bé có thân thiện với e k ạ. E chỉ có thời gian chơi với bé 3,5 tiếng 1 ngày thôi ạ. Chơi vs bé thì e hay đút ngô cho bé, bế bé vào đệm ôm ạ. E hay gọi bé là tít nữa. Bác nào chỉ cho e cách e đang làm đúng hay sai và cần thêm gì nữa ạ. E cám ơn các bác đã đọc đến đây ạ. E cần gấp lắm r ạ. Bác nào chỉ lại đường lối cho e với. E thấy nó k ổnTrước khi lập topic này e đã tham khảo và thực hiện hết các cách thuần vẹt bổi có trong các topic hữu ích nhưng bé vẹt nhà e cứng đầu quá gay e thực hiện k đúng cách ạ

Last edited by a moderator: 22/9/13
  2. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Ðề: cho em hỏi ạ gấp lắm các bác ạ

vẹt bổi thì cần thời gian kiên trì cho ăn bằng tay không chuyên về thuần vẹt nên hem thể giúp để các bạn khác giúp mình thấy có nhiều topic thuần vẹt rùi bạn chịu khó lục lại đi.

3. Supper_Dream

Supper_Dream Thành viên Mới

Vẹt NH hôi lắm mà bạn ôm hôn ngủ với nó ;))
    Vẹt bạn khả năng thuần phải có thời gian . Bạn nói ko cho em nó đứng lên tay được mà sao ôm hôn nó được vậy .
    Bạn nên dành nhiều thời gian chăm sóc và chơi với em nó nhiều hơn . Vẹt bạn chưa thuần được thì ko nên xích chân hay cho em nó vô lồng thì sẽ khó thuần hơn .
    1 ngày bạn nên cho nó ăn 1 lần và khi ăn cho nó ăn món nó thích nhất . Lấy tay đút cho nó ăn sẽ đỡ nhát hơn và dạn người hơn .

4. nhatht

nhatht Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên

Trước h cũng thấy có mấy cách như đặt thức ăn trên tay, rồi từ từ để xa ra dần cho pé đứng lên tay mới lấy được! Từ từ rồi bé nó sẽ quen thôi! Mà nói chung là vẫn cần thời gian nhiều ạ, bác cứ từ từ không nên vội làm j!

5. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Đưa tay lên, để ở chỗ gần chân để e nó bò lên thì e nó cắn ạ. E mới nghĩ ra cách xòe rộng tay ra, đưa hẳn lòng bàn tay vào mỏ e nó. Vì lòng bàn tay phẳng nên e nó k cắn đc mà lại đc cái e nó thích rúc đầu vào lòng bàn tay nên e chụp và mang ra đệm trùm chăn luôn ạ

6. choixongchehn

choixongchehn Thành viên Mới

Cách này bác thử xem. Tối bạn cho ăn no đến sâng hôm sau nhử cho ăn thấy nó đói rồi thì bắt đầu thuần còn chứa đói để nhịn tiếp đến tối. Thuần bắt đầu mình để trền cầu nhá buộc 1 dây vải mềm vào chân và 1 day buộc vào cầu( mình làm như vậy) bắt đầu đút ăn đưa tay gần lại há mồm búng vào mỏ. Búng nhiều nó sẽ quen và nghe lời nó nhảy xuống thì dây kéo lại kệ nó lủng lẳng 1 lúc lần sau nó sẽ ngoan k dám nhảy xuống và đứng cầu. Mới đầu búng nhẹ cứ mạnh dần lên tí thôi nhé bjo đủ thấy nó ngoan cho sòe là đc.

7. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Dạ vâng cách ấy e thấy ổn. Thế liệu búng mỏ nó nó có sợ tay mình k bác

8. choixongchehn

K sợ đâu bác. Nó vào quy củ rồi mình chiều nhẹ nhàng nó sau. Nó sẽ k cắn và ngoan thân thiện vs mình.

9. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Vâng e cám ơn bác ạ. Để e cho nó ăn no tối nay r tối mai e cho vào quy củ

10. choixongchehn

Búng chuẩn nhes. K búng vào đâu vào mắt nó. Búng vào mỏ búng nhiệt tình.

11. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

ý kiến riêng bạn có thể thử:dùng bình xịch nước mỗi khi bị đốp hehe:đốp xịch đốp xịch đốp xịch kakakaka.cột dây vào chân bạn cũng có thể cầm dây nó bay tới bay lui rùi dùng tay nảy ngay ngực nó nếu sợ đeo bao tay nếu ko thì nó cắn chỉ việc xịt nước ko con nào mà dám cắng khi mình xịt cảnh báo nếu sợ đau thì để cầu như bạn ở trên nói thực chất ngực hồng cắn cũng ko phê lắm,nhớ xịt miệng tránh vào mắt,dùng tia nước thẳng đừng phun sương.mình test lâu rùi nhưng vì hem thích bổi nên chỉ nuôi thân thiện và dạy nói,nếu bé dưới 1 năm tuổi dạy nói tốt.còn thuần thì nếu ko có kinh nghiệm thì thời gian hơi lâu,bên diễn đàn khác có bạn ba chu gì đó thuần nhanh thật nhưng thấy bé vẹt hơi ngơ ngơ sau đó ko có đứng thẳng dù sao thì bạn đó cũng hay, nên so với nuôi vẹt non thì khỏe hơn mặc dù đôi lúc bé dở chứng.còn vẹt bổi thì sau này bạn ko thuần thường thì bản tính hoang dã vẫn đâu vào đấy.đôi lời chia sẽ .

Last edited by a moderator: 23/9/13
  12. choixongchehn

Thuần xong rồi mình hay choi vs nó nó k hoang dã lại đâu bạn. Mình cũng chưa thử thuần xong vất nó chỗ. Sao trước mình thuần con xong vẫn nhanh nhẹn nhj. Mà đứng cầu ngoan luôn ai sờ nó cũng ngoan cầm thức ăn vẫn chạy toi như thường :))

13. minhminh550

minhminh550 Thành viên Mới

mình cũng mới tập tành nuôi nên cũng đang tìm hiểu cách thuần :)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé