hỏi về dạy vẹt nói

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi caonguyenbmt47, 9/9/13.

1. caonguyenbmt47

caonguyenbmt47 Thành viên Mới

tình hình là mình có 1 em vẹt ngực hồng mỏ đỏ, mới mua được 1tuần, giá 250k. Con này đã thuần, tuy chưa vuốt được nhưng đưa bắp cho đã ăn trên tay.lông lá mượt mà. Nó ở nhà lâu lâu kêu nhỏ nhỏ như tiếng mình bắt gà. Kêu được nhiều tiếng lạ lắm. Khi nge tiếng gõ thì biết gật gật theo tiếng gõ và có lúc kêu theo nhịp mình gõ.vậy giờ mình muốn dạy nó nói thì làm thế nào.có ai biết thì chỉ với

2. hoang_sontung

hoang_sontung Thành Viên

Ðề: hỏi về dạy vẹt nói

Sẽ có nhiều cách để dạy vẹt của bạn nói! Mình xin đưa 1 cách rất cơ bản mà chắc ai cũng đồng ý! Với 1 chú vẹt như bạn tả thì đây là 1 chú vẹt đã trưởng thành,ko còn là chim non nữa nên việc dạy cũng tốn công hơn! Bạn nên sắm cho nó 1 cái máy có thể lặp đi lặp lại những từ bạn muốn dạy, phát đi phát lại nhiều lần! Khi dạy nên trùm áo lồng, để nói yên tĩnh cho nó tập trung, mỗi lần dạy chỉ cần dậy 10 - 15p thôi là đủ, nhiều quá chưa chắc nó đã chú tâm học! Quan trọng là sự kiên trì bạn nhé! Các bạn khác còn cách nào thì giúp bạn ấy! Chúc bạn thành công!

3. win

win Thành viên Mới

mỗj lần đi ngang mặt nó thì nój câu mình muốn dạy. . . .vd hello. . . .ngày chừng 4 lần. khoảng 2 tuần nếu nó chjệu học là nó bắt đầu bập bẹ theo rồj.Cố lên

4. Supper_Dream

Supper_Dream Thành viên Mới

có cách nữa là đợi lúc nó đang ngủ nói to vào mặt nó là nó hết hồn khỏi ngủ liền , hehehe . Vẹt chỉ bắt trước thôi mình nói gì hoặc ở nhà có âm thanh gì nó nghe hoài thì sẽ lặp lại thôi . Dạy nói thì phải kiên trì ko phải dạy vài bữa là được đâu có khi mấy tháng nó mới nói được

5. caonguyenbmt47

caonguyenbmt47 Thành viên Mới

cảm ơn các bạn đã hướng dẫn.hehe mình sẽ cố gắng dạy nó nói.cho mình hỏi luôn là nếu muốn mua vẹt non mới mọc lông ống về đút ăn thì thời gian nào sẽ mua đc và giá khoảng bao nhiêu 1con

6. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

Muốn dạy tốt thì tìm nhiều người dạy . Rồi chú ý xem nó thích học theo người nào . Vẹt có khi nó thích học theo giọng 1 người nào đó . Và người đó dạy thì nó sẽ học nhanh hơn những người khác

7. nhansamqua

nhansamqua Thành viên Mới

có em ngực hồng, nuôi từ nhỏ đến bây giờ ngực hơi hồng hồng mà cũng chẳng nói được tên nó, Mi ô, cứ kéc kéc...cạc cạc... nãn

8. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Con tui chắc bằng con bạn mua lúc tháng 1 http://s1277.photobucket.com/user/huynh_nguyen2/media/16082013062_zpsdf66a24b.jpg.html?sort=3&o=3
    Không biết là gặp ngay con thông minh hay sao thật sự tui có dạy bằng miệng lúc đầu chữ có khách mà nghĩ lại không lẽ suốt ngày cứ đứng nói chuyện hoài vậy lấy thời gian đâu mà làm việc khác cho nên ghi âm vào điện thoại cứ để cả ngày ngày này qua ngày nọ trung bình 15 ngày là học được từ mới 1 tháng là nói hoàn chỉnh.bây giờ thì sáng sáng là nói su su, má ơi, có khách,két cắn ah, huýt sáo,đang dạy két ơi két ah sáng sớm bà già dậy nấu ăn nó cứ má ơi má ui bà già nghe thích lắm,cho nên câu đầu nên dạy má ơi.còn đây:
    http://s1277.photobucket.com/user/huynh_nguyen2/media/23062013155_zps5552f7df.jpg.html?sort=3&o=5
    Anh bổi mùa trước mua lúc 10 tháng mà nay được em nhỏ dạy theo học được tất cả nhưng nói không bằng thằng em
    và theo kinh nghiệm thì muốn vẹt học nói theo cách ghi âm thì nên nuôi thêm con sáo chứ một mình nó nghe ghi âm thì ko khác nào đàn rãi tai trâu vì có con sáo nó tưởng con sao nói từ mình muốn dạy nên nó học theo nó theo con sáo huýt sáo.mà bực ghê từ khi nó biết nói nhiều thì mình đứng gần nó nó ít nói còn mẹ hay mấy đứa em đi ngang là nó nói ầm ầm bà cha nó.vài điều chia sẽ lâu quá ko lên 4rum.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé