giúp e với ngực hồng nhà e k chịu ăn

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tunggauhp95, 24/8/13.

1. tunggauhp95

tunggauhp95 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên.
    Số nhà 39 ngõ 418 Miếu Hai Xã Quận Lê Chân thành p
    E đã cho hoa quả, rau cải, củ cải, đỗ xanh, đậu xanh. Chuối, thóc, hướng dương, kê rải rác trong lồng của chú trước khi đi làm tối qua. Sau khi đi làm về e thấy chú đánh rơi hướng dương dưới đáy lồng (Chắc chú k nhằn đc) và chú cũng ăn một ít thóc. Nhưng từ sáng sơm tới giờ e k thấy duới đáy có thêm gi. Chuối, củ cải, rau cải các thứ k thấy có hiện tượng bị ăn. Ls bây giờ hả các bác. Hình như chú chỉ uống nước không hay sao đấy casc bác ạ.

2. hoang_sontung

hoang_sontung Thành Viên

Ðề: giúp e với ngực hồng nhà e k chịu ăn

Bạn cứ để nhiều thóc và ngô cho nó. Vẹt nó khoái ngô lắm nên sẽ nhằn. Có lẽ do stress nên nó vậy thôi.

3. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

E cắn vỏ hạt hướng dương lấy nhân đút cho nó. Nó chỉ ngậm chứ k nhằn. Cũng k cắn tay e. Có khi nào nó đói quá k đủ sức nhai k hả bác. E phải làm sao bây giờ hả bác

4. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

E phát hiện ra rồi các bác ạ. Chỉ khi k có người thì chú ngực hồng nhà e mới ăn thôi. Mà chỉ ăn thóc va hạt hướng dương cắn sẵn. Mọi khi thò tay vào lồng vuốt ve thì chú chỉ hơi há mỏ chuẩn bị cắn mà vừa nãy e cho tay vào dịnh vuốt ve chú thì chú bỏ chạy. Thế laf thế nào hả các bác? E k làm gì chú cả ts chú càng nagyf càng ghét e hay sao ấy các bác ạ. E phải làm gì để trở nên thân thiết vs chú đây các bác ?

5. dontkjssm3

dontkjssm3 Thành viên Mới

lúc mới về nhà nó còn mệt và sợ nên coi như "đứng hình" chú muốn làm gì làm, bây giờ sức khỏe nó tạm ổn, đủ sức để chạy rồi, nên lại gần là nó né thôi.
    cứ tiếp tục cho nó ăn uống no say, khi nào nó khỏe mạnh rồi hẵng tính đến chuyện thuần hay ko thuần
    mà tham gia từ tháng 7, tính đến nay cũng đc gần cả tháng, mà sao còn cấm đầu đi mua con ngực hồng bổi về làm gì thế, thuần đc nó thôi đã là 1 chuyện rồi, huống chi là train làm trò với tập nói @@

6. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

E tham gia diễn đàn đúng là từ tháng 7 nhưng e mới tham gia vào đại gia đình này vì niềm đam mê cái tình cảm và sự thông minh, gần gũi người của loài vẹt. Cũng là vì 1 phần các ace trong đại gia đình này rất nhiệt tình và vui vẻ giúp đỡ những ng mới vào như e. E chỉ nói những gì mà e nghĩ. Nếu e có sai điều gì các ace thứ lỗi cho e. E cũng mới gia nhập vào. K biết đã đc các ace chấp nhận đàn e chưa nhưng e đã tự thấy mình như là thành viên trong. Đại gia đình này r. Còn nữa là chú ngực hồng nhà e còn non mà. Bác xem những topic trước e lập sẽ thấy. Dù sao vẫn cám ơn lời khuyên của bác nhưng e k đòng ý vs ý kiến bác nói tham gia diễn đàn từ tháng 7 tới giờ mà cứ đâm đầu vào mua là k đúng. Việc đấy e thấy k liên quan bác ạ.

7. Uri

Uri Gà Con

Hôm bữa gởi cho cái topic : http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=135183

Liên quan vấn đề thuần bổi, chăm sóc mà ko thấy đọc, ngồi bắt nó vọc rồi nó nhát bỏ ăn là phải rồi !! Bổi hiếm con nào ăn trái cây nó chỉ ăn lúa kê - bắp - một số loại trái cây rừng cứng !! Vì vậy hãy xem ngta làm gì với con vẹt bổi và làm theo khắc có kết quả !!

Last edited by a moderator: 26/8/13
  8. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Vấn đề vẫn là em nó chưa quen nhà nên tỏ ra lo sợ bị đầu độc :)) :)) đùa tý thôi :D
    còn 1 khả năng nữa là e nó chưa bao giờ được ăn những thứ bác cho vô lồng , trừ thóc :D , nên mới đầu nó sẽ nhấm nháp , kiểu kiểu như ăn thử đó , nếu cảm thấy ok thì nó sẽ ăn ngay , hoặc có thể nó còn đang tập làm quen với những món đồ ăn mới lạ , và rụt rè vì chưa quen :D bạn cứ từ từ thôi , ko cần lo lắng quá :D , theo dõi nó , nếu thấy bầu diều xẹp lép , 2 đầu cánh dạng ra , trông có vẻ yếu và lờ đờ , đó là do nó ko ăn uống gì nên mới vậy , bạn bắt nó ra và dùng biện pháp đút bột cho trẻ em như bọn vẹt 1-2 tháng tuổi ý nhé :D rồi nó lấy lại sức khỏe thì ta lại tiếp tục thuần và dậy dỗ :D

còn thức ăn bạn nên bỏ ít một thôi , đừng cho tùm lum vào làm gì , đồ ăn hỏng sẽ bốc mùi , và vẹt ăn vào nhỡ bị đi ỉa thì còn khổ nữa , Tốt nhất bạn cứ cho thóc , hướng dương , + ngô là ok , thi thoảng quả chuối

9. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Hôm nay bé có vẻ thân hơn các bác ạ. E đã đút đc hạt đỗ cho bé ăn r, lúc đầu e đút hạt thóc. Bi h e đút gì bé cũng ăn r bác ạ. E k để bé vào lồng nữa e cho bé vào cái cầu đứng hôm nọ e làm bé ngoan lắm. Biết nhảy đi lung tung trong phòng e. Đói lại về chỗ đấy ăn. Thấy nhiều vỏ trấu vs vỏ đõ e mừng lắm. Hihi. Cám ơn các bác ạ

10. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

OK rồi , vậy cứ đà này mà phát triển thôi , chúc em nó mau chóng hòa nhập , và khỏe mạnh , diễn đàn lại chuẩn bị có thêm 1 thằng quỷ nữa rầu :))))

11. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Thằng bé hay con bé ạ...........................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé