E mới tập chơi các anh giúp e với.

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tunggauhp95, 23/8/13.

1. tunggauhp95

tunggauhp95 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh viên.
    Số nhà 39 ngõ 418 Miếu Hai Xã Quận Lê Chân thành p
    E thích nuôi vẹt quá. Mà kinh tế thì hơi hẹp. Sáng nay e đi thấy có 1 ông cầm cái lồng có 4 chú này. E bảo ông ấy bắt cho e 1 con non nhất đàn. Vậy là ông ấy bắt chú nafy cho e và lấy e 280k. Đây là ảnh của chú e. E k biết vẹt này là vẹt gì, đực hay cái, có thuần đc k, mới đầu e nó có cắn mà bây giờ k kắn nữa r ạ. Chỉ há mồm ra mỗi lúc mình gần đưa tay vào thôi chứ cũng không kêu nữa. Ông ấy bán cho e cái xích 10k nhưng e về thấy tội tội lại tháo ra rồi ạ.h e nó đang rúc vào người e và nằm im bất động. Nhà e thì có hạt kê r nhưng e k biết phải cho e nó ăn thế nào. Các bác giúp e với. E chả biết gì nhưng thật sự k kìm đc trước màu xanh non quyến rũ của e nó.

2. Supper_Dream

Supper_Dream Thành viên Mới

Ðề: E mới tập chơi các anh giúp e với.

con này là vẹt ngực hồng trống chắc củng tầm hơn 1 năm rùi vẩn còn thuần được .Giá 280k cho vẹt ngực hồng củng hơi cao với chim non .
    Bạn nên cho nó ăn rau củ quả trái cây .Chúc bạn có được chim đẹp và khỏe mạnh .

3. Uri

Uri Gà Con

Chim mùa này đang thây lông, cở 4-5 tháng tuổi, bạn cố gắn chăm tốt ăn uống đều đặn cho lông lá e nó xinh tươi nhé !!

Bạn nên tham khảo topic này, nó đầy đủ thông tin bạn cần :

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=39703

Chú ý : Cắt lông cánh đi bạn nhé, nó bay mất đấy !!

Trả lời Inbox : Trường hợp bạn gặp phải nó cũng tương tự như topic này :

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=135183

Last edited by a moderator: 23/8/13
  4. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Vẹt của e là ngực hồng hả bác . Là trống hả bác. Đc tầm 4,5 tháng tuổi hả bác. Bây h e nó cứ rúc vào góc tối k chịu ăn thì ls hả bác.

5. bac

bac Thành viên Mới

vẹt này là vẹt NGỰC HỒNG chừng 5 hay6 tháng thôi chưa phân biệt được trống mái đâu bạn ah

6. hoang_sontung

hoang_sontung Thành Viên

Vẹt của bạn là vẹt ngực hồng nhưng " chưa " phải là trống vì bây giờ vẫn còn non nên nó chưa rõ giới tính! Nếu bạn còn lăn tăn thì cứ gugồ, sẽ nhìn thấy ngực hồng trống mái ra sao! Bạn nên cho vào lồng để nó thoải mái, để các loại hạt và hoa qua xung quanh cho nó! Bạn cứ để nó yên tĩnh là nó sẽ tự khắc ăn thôi! Đáng ra trc khi mua bạn nên tìm hiểu qua vẹt mình cần mua là gì để tránh tình trạng thiếu kiến thức chăm sóc, ảnh hưởng tới sức khỏe của vẹt cưng!

7. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Vâng cám ơn các bác. E hỏi ông bán hàng thì ông ấy bảo vẹt này mới tiwf hồi tháng 3 con này là non nhất đàn. Bác ơi bỏ vào lồng r. Mình nuôi cho thuần r thì thả nha trong nhà đc hả bác. H e cho vào lồng ngay đay. E lo quá từ 1h e mua e nó tới h chưa thấy ăn gì. Cám ơn các bác nhé. Các bác có kinh nghiệm chăm sóc thuần hóa chú e này các bác chỉ e vs nhé. E ngồi vuốt ve, ngắm chú từ khi mua về tới h. K biết chú sợ cái gì mà cứ rúc vào người e lúc e nằm. Nhưng mà nhìn yêu lắm các bác ạ
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    E đã cho ít hoa quả và rau quả như topic bac uri dua e. E cho cả thóc nữa vì khi mua e để ý thấy ông bán hàng cho e nó ăn thóc. Mong rằng sẽ sơm có tin vui up lên cho các bác

8. Tuấn Việt

Tuấn Việt Thành viên Mới

ko fải lo đâu bạn cứ để t.a trong lồng lúc nào nó đói nó ăn thui như pé của mik thả ngoài kả ngày tối mới nhốt vào lồng thì lúc đó mới ăn, bạn vuốt ve đc nhiều thì nó càng quấn người....

9. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Vâng ạ. Thanks các bác. E cho vào lồng nãy h thấy chú có vẻ bớt sợ các bác ạ. Ch đứng yên cho ng khác thò tay vào lồng vuốt ve

10. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Bạn nên cẩn thận với cái chỗ hói trước đầu của em nó nhé , ngày trước mình nuôi vẹt non lên cũng bị 1 em như thế này , và dần dần nó loang khắp người và trọc hết lông trông rất tội , mình chỉ khuyên bạn nên thường xuyên để ý nhé , chứ chưa chắc là đã bị như vậy đâu ,

Và 1 điều nữa là Vẹt này cỡ khoảng 7-8 tháng rồi chứ ko non như mọi người nói ở trên , vì vẹt 3 tháng tuổi hoặc 4 tháng tuổi thì mỏ chưa chắc đã đen kịt như này , đó là chút kinh nghiệm của mình khi nuôi 2 thằng quỷ ở nhà :D

Vẹt của bạn mới về nhà nên chưa quen sẽ thường xuyên chui vào chỗ tối và kín để ẩn nấp và ko chịu ra ăn , uống , bạn nên để nó yên tĩnh 1 , 2 ngày , cho quen dần , bạn để trong Lồng 1 miếng chuối "tây" , ít thóc + 1/3 bắp ngô non , và nước , và theo dõi xem nó ăn uống thế nào , vì như hình trên là Vẹt đã tự biết ăn rồi nhé , [ CHuối rất tốt cho sức khỏe , nên bạn cho ăn chuối hàng ngày , thi thoảng thay bằng cà rốt hoặc loại hoa quả khác có vị ngọt , bỏ vỏ , bỏ hạt .vv..v , ]

sau khoảng 1 thời gian em nó đã quen "Nhà Mới" bạn nên cho ra ngoài đi chơi và đừng quên việc Cắt cánh nhé , và thi thoảng tắm táp cho nó mượt mà , đó là chút kinh nghiệm ít ỏi của mình muốn chia sẻ với bạn :) chúc bạn có được 1 em vẹt ngoan hiền , và thông minh :)

anh em nào ko đồng tình thì xin đừng ném gạch nhé . sry

11. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Dạ e đã tiếp thu ạ. Vừa r e xiên chuối vào cho chú r ạ. e thấy chú có vẻ chậm chạp hay đang dè chừng cái gì đó các bác ạ. E thấy ng ta cho chú ăn thóc. Mà e thấy thóc chả có tý chất gì bằng kê phải k ạ. H có đổi đc thức ăn cho chú k ạ

12. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Không cần đâu bạn ạ , bạn cứ từ từ thôi , cho nó ăn thức ăn phong phú tý là đc , miễn sao cái đầu tiên bạn cần làm là chế độ ăn uống để lấy lại sức khỏe của chú vẹt của mình , cái thứ 2 là tạo điều kiện cho em vẹt mau chóng hòa nhập cuộc sống mới , cũng như quen với mình hơn :)

Và 1 điều nữa , nếu như em nó nhát quá , mà hay chui vào những góc tối đứng , giống như tự kỉ đó , thì bạn nên để nó yên 1 - 2 ngày , rồi cho ra chơi với mình , Vừa chơi vừa cho nó ăn , coi như làm quen nha :D thật sự nhẹ nhàng nhé , nếu ko sẽ hỏng bét đó :D vì vẹt là 1 loại cứng đầu nhất đó.

Vẹt xích hay ngực hồng nhà mình có chế độ ăn uống như sau :

Thức ăn chính : Thóc , Hướng Dương , Lạc sống , đỗ xanh , đỏ , đen , tương . Tất cả mình đều mua 1kg về và trộn đều với nhau , ( Hướng Dương + lạc thì bạn mua ít ít thôi nha ) Riêng Các Loại đỗ như nêu trên : theo mình biết thì có tác dụng làm mượt lông :)

Thức ăn phụ trong ngày : chia ra các bữa sáng , trưa , tối , và chia nhỏ ra các ngày nha , ví dụ : cách 1 ngày cho ăn 1 đến 2 bữa hoa quả là ok

+ Hoa quả có vị Ngọt : chuối , táo bỏ vỏ + hạt , cà rốt , đu đủ + 1 vài bắp ngô non cũng rất ok ,

+ Bổ xung canxi : mình ko biết các bạn trong Nam cho ăn gì , nhưng cá nhân mình thì cho các em gặp 1 miếng " Mai Mực " , coi như là vừa ăn vừa chơi , bổ xung chất và mài được mỏ nữa :D

và thêm 1 cách làm cho chú vẹt càng thân thiết với mình hơn nữa là , Khi bạn chơi với nó , vuốt ve nhẹ nhàng thật nhiều , nói blo bla bla cho nó nghe "để em nó quen với giọng của mình" . Còn Em Vẹt NH nhà mình , thì khi nó thấy mình ăn cái gì là lại ngó nghiêng cái đầu , và cố gắng xin 1 miếng :)) :)) rất là đáng yêu , và tất nhiên mình sẽ cho nó ăn cùng với mình để củng cố tình yêu giữa vẹt và chủ :)) :D , Nhưng đừng cho ăn những thứ có chất mỡ " béo " , socola , hoặc những thứ như thịt thà hay cơm cháo gì gì đó nhé , Mình cho ăn những thứ ví dụ như : Bánh mỳ khô , hoa quả , hoặc 1 vài miếng bánh quy :D he he ( Vẹt Nhà mình toàn cho ăn thế thôi bạn à )

Trên là những chút kinh nghiệm của riêng cá nhân mình , ko biết thế nào nhưng các em nhà mình đều phát triển rất tốt và khỏe mạnh , và rất đẹp zai nữa :D hôm nào rảnh up hình cho coi :D

Tất cả vì lòng đam mê , và yêu thương PET , và hãy để cho những chú Pet của mình 1 cuộc sống tự nhiên nhất có thể nhé , nó sẽ vui vẻ và khỏe mạnh hơn rất nhiều :) Chúc bạn có những chú vẹt thật Bá Đạo nhé :D :D :D

Last edited by a moderator: 23/8/13
  13. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Cám ơn bác phó nháy rất nhiều ạ. Có bác giảng dậy chú e này sẽ sơm hòa nhập vs không gian mới thôi ạ. Hạt hướng dương là hạt mình vẫn cắn đấy ạ hay phải là hạt tươi ạ. E đang cố làm mấy đồ chơi cho ư ấy. E muốn nuôi thả chú chứ k muốn nuôi lồng. À bác ơi nếu mà khi e ấy đã quen vs nơi ở mới r thì có phải cắt cánh k ạ. E k muốn cắt cánh của e nó.

14. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Với lại e đưa e nó vào phòng ngủ cùng e đc k hả bác. Có sợ ám hơi người làm sao k hả bác

15. choixongchehn

choixongchehn Thành viên Mới

Lấy đâu ra hai thằng quỷ thế mày giấu tao ah. Chém vừa thôi :))

16. nhansamqua

nhansamqua Thành viên Mới

bé ngực hồng ở nhà cũng cho ăn các loại đậu, mà thấy có ăn đâu, toàn cắn với phá, mình cho ăn thêm gạo lức...

17. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

:)) thì tất nhiên , chúng nó sẽ ăn , vừa ăn vừa cắn phá lung tung mà và có cả tác dụng : mài mỏ , làm cho mỏ khỏe mạnh hơn , linh hoạt hơn .v..,v , nhưng nó cũng có ăn ít một mà bạn ko để ý đó thôi , thường thường vẹt hay ăn kiểu nhằn hết vỏ ra rồi chỉ ăn hạt bên trong thôi mà :D

Thì 2 con NH của tao ko là 2 thằng quỷ à :)

KO có gì đâu bạn , ngày trước anh em cũng giúp đỡ mình nhiều nên giờ cũng giúp lại người khác thôi :) chia sẻ kinh nghiệm tý , cho anh em nuôi vẹt cho đẹp để còn mở next top of parrot nhứ :)) :))

+ Bạn cứ nuôi quen dần dần đi , nhưng trong thời gian này thì đừng cắt cánh , tạo cho nó 1 môi trường sống thoải mái , rộng rãi nó sẽ bay nhảy , và leo chèo cho khỏe khoắn , như vậy thì vẹt nhà bạn mới khỏe mạnh được :D

+ sau 1 thời gian quen rồi , thì bạn nên cắt cánh nó đi nhé , vì môi trường nuôi nhốt như ở VN hoặc môi trường xung quanh , thì rất có thể vẹt của bạn sẽ bay vụt đi mất chứ ko như vẹt bên nước ngoài đâu bạn , nếu bạn muốn nuôi thả kiểu bồ câu thì nuôi từ lúc bé xíu xíu đó :) nhưng cũng khá khó khăn đó bạn , bạn tham khảo vài topic anh em đã có nêu rồi đó :)

+ Nuôi trong phòng ngủ hay ở đâu cũng đều ok , Trong điều kiện : sạch sẽ , thoáng mát , ban ngày có đủ ánh sáng " Nắng " cho em nó phơi , ban đêm đủ ấm với thời tiết Lạnh của HN , nếu bạn trong SG thì cứ thoáng mát , rộng rãi là OK , càng có hơi người , càng quen , càng quấn chủ :)

18. tunggauhp95

Nghề nghiệp:
    sinh viên.

Bác phó nháy ơi bác phán dùm e xem chú ấy là trai hay gái ạ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé