3 con than hót múa nhà cháu.....

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Lukhach, 13/7/13.

1. duongnghean

duongnghean Thành Viên

Ðề: 3 con than hót múa nhà cháu.....

chơi chòe than chòe lửa là thú chơi sang nhất đúng không các bác chứ mình thấy chào mào chẵng mê được tí nào hết thảy với mình thì chỉ chòe than chòe lửa thôi

2. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

cũng chẳng phải sang nhất bác ah, thật ra chẳng có thề nói con nào sang nhất bác ah, tùy vào ng chơi thôi, dòng chim nào cũng có con vài trăm ngàn đến trăm triệu, có con cả tỷ họ vẫn chua bán ( điển hình con lửa trắng 6 giải ở BH, có ng trả 1ty2 còn mà chủ còn chưa bán mà..... nhg nó có cái hay riêng mà e nghĩ mãi trường tồn được trong thú vui này.... củng chơi chim khá lâu, chắc do wa kém nên chẳng hiểu tí gì về đặc tính con chim nên dòng họ chòe mãi là niềm vui và thu hút e muốn tìm hiểu nó bác ah... cám ơn bác đã wan tâm....

3. tuan_anh

tuan_anh Thành viên Mới

bác toàn hàng khủng chim hay và căng quá ạ. k bit bác cho ăn cám gì hay làm cám thì cho e xin công thức đc k ạ.

4. hasocson

hasocson Thành viên Mới

chim hay quá anh ơi ! e cũng đam mê chim cò lắm đặc biệt là chòe than

5. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Đó là quan điểm của bạn còn đối với mình thì là đam mê thôi chứ không phân biệt sang hèn. Mình chơi than từ cách đây 30 năm (lúc còn nhỏ ở quê bắt chim non nuôi). Mình đam mê tiếng hót của nó lúc bình minh, rất lãnh lót, bây giờ chơi than cũng là do đam mê tiếng hót của nó và để nhớ về tuổi thơ. Sau này mới chơi lửa (mình miền Tây không có lửa trong thiên nhiên). Mi thì mình không chơi vì nói thật cũng thích nó lắm nhưng chim về tới miền Tây thì 90% là chim dạt (có tiệm chim mới chủ nhật rồi nhập về 5 con mà bị 3 con mái, 2 con còn lại thì nhỏ xíu, hót không ra đuôi, ra cánh gì cả).
    Mình có nhận xét thế này: Trong các loài chim chích chòe (than, lửa, đất) thì con lửa là dễ thuần, dễ hót, khó ăn cám, chăm thay lông cực kỳ khổ sở, kỳ công (thường 3-4 tháng mới xong lông). Đất thì dễ nuôi, siêng miệng, hót hét cả ngày nhưng dễ lộn, và đặc biệt là dễ chết bất đắc kỳ tử và giọng hót thì không được hay lắm.
    Riêng về than: Cực kỳ khó thuần với chim bổi, dễ sinh tật lỗi (mình có con than bổi 4 mùa, rất thuần nhưng đem ra phơi nắng gần đường đi bị xe chạy rất nhanh qua một cái là giật mình lộn luôn). Chim non thì ôi thôi là tật, có khi nuôi chục con chẳng để lại chơi được con nào. Các tật lỗi chung thường gặp ở than là: xù, chụp, cắn bố lồng, mổ ức (tự sướng, những con căng lửa mà tự sướng nhìn rất kinh: tự cắn, lăn lộn dưới đáy lồng), ngoái, ngữa, lộn. Về giọng hót thì mình thích than nhất nhưng mà để có một con hót hay, dài, luyến đảo thì phải sàng lọc ra trong rất nhiều con. Còn hót xòe như con của bác lukhach thì có khi cả trăm con mới có một (gọi là hót xòe khi nó đứng hót một mình cũng xòe, cũng tạt cầu lên xuống chứ không phải khi ra cội hót đấu nha - vì trên 90% hót đấu con nào cũng xòe).
    Vì vậy để tìm được một con than hay là cực kỳ khó khăn chứ không như mấy em chào mào (một phần nào đó là mi :D). Một người mà thuần được một con than hót múa là người rất tâm huyết với nó, rất có tính kiên nhẫn, rất tốn nhiều công sức, tiền bạc vì phải đổi chim liên tục.

Last edited by a moderator: 6/11/13
  6. quang37

quang37 Thành Viên

nhung anh em nao ma da lo me cai dong than hot mua roi moi hieu duoc.va khi hieu duoc thi cung la luc da mat kha kha tien. Kiem dc mot con than toan dien that kho.duoc cai nay mat cai kia

7. truonght

truonght Thành viên Mới

chim bác hay quá:d

mà có em nào khen chim bác TO thế?=))
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    bác có thể nói rõ hơn về tật lỗi ở than đc ko? em mới chơi than nên ko biết gì về lỗi à.

8. 1vuonchuoi9

1vuonchuoi9 Thành viên Mới

Nhìn là thấy ghiền rùi, kết nhất e ở giữa

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé