Vẹt này là Vẹt gì???

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Dungle, 22/6/13.

1. Dungle

Dungle Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Xuat Nhap Khau
    May anh coi dum em Vẹt này là vẹt gì vậy!tầm mấy tháng tuổi[​IMG]

Last edited by a moderator: 22/6/13
  2. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Ðề: Vẹt này là Vẹt gì???

vẹt ngực hồng 5,6 tháng .mấy anh choai choai giữ lắm.

3. trongduong

trongduong Thành viên Mới

Làm thế nào để biết tuổi của vẹt vậy bác huynhng999, xem chân ntn để biết vẹt non hay già.

4. tritm

tritm Thành viên Mới

nhìn cái mỏ, cái chân, con mắt, lông, mùa vẹt ... là ra ah, kaka nói hay chứ làm dỡ ẹc ah

5. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

+Ngực hồng trưởng thành còn gọi là vẹt già thì mất khoảng 16 cho tới 24 tháng tùy con.http://s1277.photobucket.com/user/huynh_nguyen2/media/23062013155_zps5552f7df.jpg.html?sort=3&o=1+Ngực hồng non thì:Mới sinh thì toàn mình màu xanh mỏ đỏ cả trống và mái,từ hai tới ba tháng thì màu mỏ chuyển sang đen cả trống và mái đều thế.đến ba hay 4 tháng thì mỏ đen hoàn toàn nhưng thời điểm này ngực trống mái đều xanh.
    +Ngực hồng chuyền:6,7,8 tháng khi khoảng 8 tháng trở đi nếu là con trống màu mỏ sẽ dần đỏ lại còn nếu không thì đen luôn là mái.http://s1277.photobucket.com/user/huynh_nguyen2/media/23062013161_zps3cf0c63c.jpg.html?sort=3&o=0
    +Ngực thay lông đổi thành màu hồng khi chim khoảng 1 năm tuổi và hoàn tất màu mỏ cả ngực khoảng thời gian như trên đã nói.(vẹt già).
    +Một nghiên cứu mình đang theo dõi chưa biết chính xác là:nếu con mái khoảng 4 tháng thì ngực nó hơi hồng hồng còn con trống toàn xanh.(đang nghiên cứu).+Mắt trắng thì khoảng 3 tháng là có viềng trắng rùi.
    +Muốn biết máy tháng thì nhìn ngực nó đầu tiên nếu xanh thì là mùa này vẹt đẻ tháng 1 tháng 2 giờ là tháng 6 thì nó khoảng 5,6 tháng.còn hồng rùi thì mùa trước ít nhất 16 tháng.vậy đó.

Last edited by a moderator: 23/6/13
  6. Dungle

Dungle Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Xuat Nhap Khau

Con này la con Mái rồi @@

3030 30

7. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Chưa biết được vài tháng nữa.....mà trống mái nói như nhau mà quan tâm chi cho phiền phức,lúc đầu cũng có suy nghĩ đó nhưng sau này nuôi rùi quan trọng ko phải vấn đề mái hay trống mà có thuần được nó hay ko dạy nó nói được bao nhiêu và gọi nó có bay tới mình hay ko hay là bay luôn đó mới thật sự là quan trọng khi chơi vẹt và sức khỏe nó nữa chim mà ốm yếu thì nhìn chán .................

Last edited by a moderator: 23/6/13
  8. trongduong

trongduong Thành viên Mới

Cảm ơn huynhng9999 nhiều. Thế là có tý vốn giắt lưng để đi mua vẹt. Còn 1 vấn đề nữa mà mình đang băn khoăn là mua vẹt vào thời gian này (vẹt tầm 5-6 tháng) thì khả năng thuần và dạy nói thế nào? Chỉ sợ mua về mà k dạy nói được thôi. Có lẽ nếu mua thì mua con mái cho nó hiền dễ thuần hơn trống.

9. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Mình khuyên đừng nên mua vì mình đã từng mua con con 8 tháng tuổi nuôi cũng gần 8 tháng mãi mà chẳng nói được câu nào trong khi đó mua con non về nuôi có 4 tháng là biết nói còn vấn đề train thì mình từng thích và nghiên cứu nhưng sau này thì chỉ chuyên về dạy nói và đang tập freefly.lý do ko train vì nếu ko thường train nó thì lỡ sau này bận gì khoảng 1 hay 2 tháng ko tập lại thì nó quên dần nên mình ko thích còn nói thì mình ko biết nó có quên ko nhưng mình vẫn dạy nói.nếu muốn bạn cũng có thể thử nếu ko được thì làm cảnh vẹt làm cảnh đẹp mà.mình xem mấy clip bên nước ngoài nhìn thích ghê dạy nó cười rùi nó hỏi what r u doing le lưỡi nhìn kute lắm.diễn đàn có vài anh bạn thuần được vẹt bổi đó bạn xem hết đi mình cũng nghiên cứu từ đây và google những gì mình chia sẽ mình đã trải qua còn chưa thử mình ko dám trả lời.ko biết năm sau chơi thêm xích hay chỉ chuyên về ngực hồng thui.vì người việt chơi vẹt việt hihihi.năm sau tính.mình còn định ghép đẻ nữa nhưng thấy hơi công phu để vốn kinh nghiệm mạnh làm thử.có gì ko hiểu mình share.

10. Chào Mào Mơ.

Chào Mào Mơ. Thành viên Mới

Vẹt nhìn đẹp lắm bác ợ em chỉ chơi chào mào thôi :D chúc mừng bác có con vẹt đẹp

11. nhansamqua

nhansamqua Thành viên Mới

vậy bé này lớn hơn bé nhà mình

12. Dungle

Dungle Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Xuat Nhap Khau

Con Vẹt này nó chỉ ăn với ngủ chả kêu tí nào kaka.Mà tự ăn thì ít, đưa thức ăn từ tay mới ăn... Gian nan thật @@

13. Uri

Uri Gà Con

Lạ nhà, lạ chỗ, lạ người, thường bị bóc hốt nên nó sợ ít la lói. Bạn nên chơi với nó thường xuyên, đút ăn và dùng thức ăn dụ nó ra khỏi chuồng cho nó chơi tự khắc nó la lói. Nên gắn đồ chơi thêm cho nó, không có thì nó biết đứng đó chứ biết làm gì giờ !!

Last edited by a moderator: 24/6/13
  14. Dungle

Dungle Thành Viên

Nghề nghiệp:
    Xuat Nhap Khau

Nhà mình có mấy cái cây cảnh mình thả nó ra nó leo lên cây như tặc răng ý.... hài vãi :).
    Vẹt nó chơi gì nhỉ @@. có bài hướng dẫn mua đồ chơi cho vẹt không ta

15. Uri

Uri Gà Con

Bạn vào đây đọc bài, có đầy đủ thông tin cho bạn cần từ dinh dưỡng, chuồng trại, đồ chơi v.v.v.v.v

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=39703

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé