Ngực hồng nói gửi các bạn xem

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi huynhng9999, 22/6/13.

1. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Biết nói có khách,su su,huýt gió nhưng mỗi cái chỉ thích nói su su là thường.[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=V9mehDkBUAs&feature=youtu.be[/YOUTB]

Last edited by a moderator: 22/6/13
  2. baolong154

baolong154 Thành viên Mới

Ðề: Ngực hồng nói gửi các bạn xem

chim bạn dc bao nhiu tuổi rồi , bạn bắt đầu tập cho nó nói khi nào ?

3. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

su su được 5 tháng rưỡi bạn ah tập lúc 4 tháng.

4. baolong154

baolong154 Thành viên Mới

bạn tập như thế nào , chim mình cũng cỡ 3 4 tháng mỏ đang chuyển đen , mình tập bằng cách thu lại rồi mở cho nó nghe và thường nói với nó .

5. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

uh thì cho nó ăn gọi tên nó rùi bình thường cứ để điện thoại ghi âm cho nó nghe nghe lâu cũng ngấm ah và tùy con tiếp thu nhanh hay chậm,su su mình thì học cũng chậm từ mới học khoảng nữa tháng có khi cả tháng,để nó nói rành có khách thì mình dạy tiếng mèo kêu và chó sủa và tiếng cười vì từ 1 âm tiết nó học nhanh hơn 2 3 âm.

6. tritm

tritm Thành viên Mới

dễ thương quá, biết khi nào của mình mới nói dc đây , haizzz

7. nhansamqua

nhansamqua Thành viên Mới

chẳng bù mio nhà mình, càng ngày càng hung dử và chẳng chịu nói gì

8. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

lớn lên con nào cũng dữ bạn ah bạn phải dạy nó nếu ko nó cắn ác lắm đã có bài thuần vẹt bằng bình xịch rùi chịu khó tìm đọc đi.còn muốn nó nói thì phải dạy chứ ko dạy sao mà nói xuôi lắm gặp ngay con nuôi cả đời ko biết nói mặc dù là nuôi non ngực hồng nuôi non 3 tháng là bập bẹ rùi 4 tháng nói rỏ tên của nó.còn con nào chậm thì 5 hay 6 tháng qua mấy tháng này thì dạy hơi khó vì theo mình thì từ 3 tháng đến 1 năm trung bình dạy được 10 đến 15 từ trung bình 1 tháng 2 từ còn trên 1 năm thì dạy cũng được hình như hơi lâu.nếu chịu dạy bằng miệng thì nhanh nhưng ai rãnh đâu ai cũng rãnh vậy nên mình ghi âm thui cứ tra tấn vào não mỗi ngày cũng vào ah mình dạy từ có khách mất đúng 3 tuần.

9. hungcui

hungcui Thành Viên

cho mình hỏi cái lồng bạn mua chổ nào vậy,hình như là lồng 3 cữa,chiều ngang lồng là bao nhiu vậy bạn,mình đang tìm loại lồng 3 cữa giống như của bạn mà chiều ngang khoãng 40cm hoặc 45cm gì đó chiều cao thì 55cm hay 60cm để nuôi chú nhồng,chứ mình có cái lồng 30x30 3 cữa thấy nhỏ quá chim cứ nhãy lên thành lồng làm hư lông đuôi hết.nếu bạn đọc lại bài thì cho mình xin cái địa chỉ nhé mình đang ở TP BHoa ĐNai
    mail của mình:[email protected]
    thanks bạn nhé huynhng9999

10. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Lồng của mình đúng là 3 cửa nhưng mà kích thướt thì 30 30 ah tại mình làm thêm cái đầu đứng ở trên nên nó có thể leo lên leo xuống mình ở thủ đức nên chỉ biết mua ở td ah.bạn có thể mua 4 cái lồng này rùi ghép lại rộng lắm đó hai trên hai dưới,như vậy nhảy thoải mái.lồng này 100k 1 cái.gần chợ thủ đức ngay dốc gà quay.

11. hungcui

hungcui Thành Viên

chợ thủ đức nằm khúc nào vậy bạn cho cái tên đường nhen,mình ít khi đi lên thủ đức hihi có đi sg toàn đi xa lộ HN và XLĐH ko ah

12. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Bạn đi xa lộ hà nội đến siêu thị coopmark quẹo phải là đường võ văn ngân đi hết đường võ văn ngân sẽ thấy cái bồn binh chợ thủ đức khoảng 5km rùi quẹo phải là đường kha vạn cân lên dốc 50m có cái tiệm chim bên phải.thủ đức nhiều tiệm lắm mình thì tiệm này gần nhà nên mua.

13. trongduong

trongduong Thành viên Mới

Bạn xem giúp mình em này khoảng mấy bao tuổi nhé. Đang định bắt em này:[​IMG]

14. congphong

congphong Thành viên Mới

Cỡ 2 mùa trở lên, nếu nuôi từ non lên thì bắt ok đó.

15. Uri

Uri Gà Con

@trongduong : Bạn chụp hình có đúng màu không ?? chân e nó xanh rêu như chim bổi mua về thuần được nhưng liên kết với chủ không có, không dạy nói được thì bỏ công lắm !!

Last edited by a moderator: 27/6/13
  16. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

Uri cho mình hỏi là bộ nhớ của vẹt ngực hồng tối đa là bao nhiêu từ vựng,mình thấy một vài con nói khoảng 12 từ ah không thấy con nào nói trên 15 từ ngay cả clip của nước ngoài không biết nó nhớ bao nhiêu vậy uri.

17. Uri

Uri Gà Con

- Mình không biết giới hạn của nó là bao nhiêu câu bạn nhé, một câu có thể 1-4 từ, cộng lại một đống từ vựng.

- Chuyện nó thích nói câu nào là chuyện của nó, nó có xu hướng chọn từ dễ phát âm, từ học đâu tiên để " Gào " " Kêu " nhiều hơn.

-Trung bình mùa đầu 3-4 câu, mùa thứ 2 giảm dần, mùa thứ 3 có thể bắt đầu ngừng hay học chậm lại hơn nữa vì mấy cụ cao niên bảo rằng chim hót hay các loài chim nói như sáo nhồng dừng học hót thêm giọng mới vào một thời điểm 3-4 năm gì đó, mình nghĩ vẹt cũng nằm trong qui luật này.

- Bạn kêu con NH nước ngoài nói 15 từ nhưng đó là con gì ?? Nếu con NH thì hơi bị nhiều đấy ??

18. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

+15 từ có nghĩa là 1 câu nó nói 4 từ nó nói được 3 câu 4 từ và 1 câu 3 từ.hihih+Mình hỏi số lượng từ nó có thể học ở mức trung bình để dạy cho nó bao gồm cả câu thí dụ nó học 2 câu mỗi câu 2 từ vậy là nó học được 4 từ ý mình là vậy.
    +Vì mỗi tháng mình dạy nó 1 câu và mỗi câu 2 từ vậy từ đây tới tết là 5 tháng đi nó học được 10 từ,mình hỏi khi nào ngừng việc dạy khi nó ko tiếp thu nữa nên muốn hỏi vốn từ trung bình của nó xem ra chắc tùy con hả uri mình.+Vậy xem ra như uri thì mình suy ra nó học khoảng 20 từ vì năm đầu nói 3,4 câu mỗi câu tối đa 4 từ và năm tiếp theo cao lắm cũng chỉ 1 hay 2 câu trung bình vậy là 20 từ đúng ko uri.

19. Uri

Uri Gà Con

Cá nhân mình thì không đếm từ vựng vì :

- Từ vựng có 1 âm phát
    - Từ vựng có 2-3-4-5 âm phát ( tiếng anh )
    - Từ vựng ghép

Đếm như vậy thì thiệt cho nó quá vì bộ nhớ nó ghi nhận cũng như cách mình viết 1 từ lên trang giấy chém gió nhé vì mình ko phải nhà khoa học =)) =)).

Bạn bảo 1 con vẹt ở nước ngoài học được tối đa 15 từ vựng chắc đang nói dòng Parakeet những chỉ thấy học được nói 12 từ vựng thì mình thấy họ đang ám chỉ đến từ có nghĩa trong bộ từ điển. Chắc có thể bạn đang đếm từ trong 1 câu gồm nhiều từ vựng mà đôi khi 1 từ trong đó ghép với 1 từ khác thành một động từ hay danh từ.

Đơn giản bạn dạy thế này breakfast : ăn sáng , bạn bảo nó nói 2 từ " ăn " " Sáng ". Cockatiel mình nói 3 câu :

- Hello có khách
    - I love You
    - How are You

Mình chỉ đánh giá khả năng nói của nó là câu, không quan tâm từ trong đó ?? Nếu dịch ra thì vẹt mình nói được 9 từ chứ không phải 9 từ vựng có nghĩa theo cách tính của người nước ngoài. Hiện tại nó 6 -7 tháng tức tới lúc nó tầm 18 tháng thì có thể học được 1 tháng 1 câu mà là 12 câu mỗi câu 3 từ nhân lên nhưng thật ra nó chả học được mà có học cũng không nói hết, nó chỉ nói từ nào dễ phát âm và có khả năng nó sẽ quên hoặc bỏ từ. Mình mong nó học 5 câu tới lớn và chịu khó nói hết mấy câu đó !!

Last edited by a moderator: 28/6/13
  20. chim_cuc_cu_hp

chim_cuc_cu_hp Thành viên Mới

Vẹt NH nhà mình đặt tên là Hắt xì. Vậy mà chả bao h thấy nó Hắt xì cả. Cứ mở mồm ra là nói có khách. Chắc từ hắt xì khó nói quá :))

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé