Vấn đề phấn trên lông của vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tutuhuhu1991, 1/6/13.

1. tutuhuhu1991

tutuhuhu1991 Thành viên Mới

Lúc trước hình như em có đọc thấy thông tin (hình như là trên điễn đàn mình lun) là mấy con vẹt mào Úc nếu nhà có trẻ nhỏ thì ko nên nuôi vì lông chúng có phấn (hình như ko tốt cho phồi hay là gì gì đó). và sau khi quan sát con chim Cockateil của đứa bạn thì em thấy hình như loại này cũng có phải không mọi người (loại này người ta nói là vẹt mã lai mà e thấy hình như tụi nó xuất xứ từ úc cả thôi, yến phụng cũng vậy mà (thế mà vẫn kêu vẹt hồng kông đó))
    Nếu thật sự là như vậy thì không biết có hại như thế nào nhỉ?
    Ah cuối củng mọi người có thể cho em xin cái clip nào để biết đường phân biệt giọng hót của chim trống và giọng hét của chim mái với. Lun tiện xem giúp con này của bạn em lun nhá (chém mạnh mạnh vào nha bà kon)
    Xin chân thành cám ơn mọi người đã đọc.

2. Uri

Uri Gà Con

Ðề: Vấn đề phấn trên lông của vẹt

Loại này bụi phấn hơi bị nhiều nên chuồng để nơi ít gió tránh làm phát tán bụi bay đầy nhà. Bệnh gì thì hít thử vài lần xem thế nào =)) =)) !!

Good luck !!

Last edited by a moderator: 1/6/13
  3. tutuhuhu1991

tutuhuhu1991 Thành viên Mới

haiz....nghe đồn là hại phổi lắm đó bác...
    mà bác nhìn con chim trong hình có thể biết trống mái chưa bác

4. Uri

Uri Gà Con

E không biết nó trống hay mái bác ơi , nên vệ sinh khay hứng phân hàng ngày để tranh bụi phấn rơi xuống bị gió thổi bay đi nhé. Ngoài bụi thì còn lông tơ nhỏ nhỏ nữa !! Mình nghĩ hít nhiều thời gian phổi được mớ lông tơ =)) =))

5. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Một số loài vẹt có bụi phấn, đương nhiên là ko tốt cho đường hô hấp rồi.
    Chim cảnh nói chung thì bụi của các lông tơ và sơ lông là ko tránh khỏi; cũng ko tốt cho đường hô hấp và mắt; nguy cơ bọ mạt nữa. Một loại nấm ký sinh trong phân chim (mình ko nhớ chính xác tên khoa học của nó nữa) có thể phát tán trong không khí nguy cơ gây bệnh nấm mắt rất nguy hiểm.
    Đam mê rồi thì cũng chấp nhận một chút rủi ro thôi; cố gắng vệ sinh lồng và treo/để lồng ở chỗ phù hợp để hạn chế các nguy cơ xấu.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé