Có ai nuôi Xích biết nói chưa ah?

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi thanhnguyenxd, 28/5/13.

1. thanhnguyenxd

thanhnguyenxd Thành viên Mới

Thân chào các bạn gần xa, nhà mình có nuôi một em Xích em nó đã được 7 tháng tuổi rồi, Bà xã mình thương nó lắm, nói chuyện với nó nhiều lắm mà mãi ko thấy nó "nhâp tâm" được tí nào các bạn ah?Mình lập topic này muốn hỏi các bạn, có ai ơ VN mình nuôi Xích biết nói chưa ah? Minh search trên các diễn đàn không thấy ai chia sẻ điều này!
    Em nó nếu nói thì sẽ tập nói vào giai đoạn nào? và nó nói có giỏi như Nhòng không ah?
    Cảm ơn các bạn đã quan tâm đọc topic của mình.

2. Uri

Uri Gà Con

Ðề: Có ai nuôi Xích biết nói chưa ah?

Bạn vào topic chia sẽ hình ảnh vẹt với nhau có 1 số clip Xích - NH nói :

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=21256&page=89

Họ úp riết lười úp chứ tụi nó nói nhiều lắm bạn à, xích 7 tháng chưa nói thì không có gì phải lo, cứ cố dạy nó, 1 ngày nó sẽ nói. Thường thì lúc đầu nó sẽ nói trộm, nói khi vắng người, nói gió 1 mình. Bạn có thể kiểm tra bằng cách dùng vật gì đó hay tay bạn khều chọc nó để nó tức lên, nó sẽ nói từ được học, chú ý chọc ít thôi nhé và bé bạn đã nói trộm rồi. Còn khi đã biết nói rành rồi và tự tin rồi thì nó sẽ nói từ sáng đến tối kêu nó câm mồm cũng khó !!

Xích già cú đế để bé trang đây, nói trùm nhất:

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=50038

Good luck !! Kiên nhẫn tí !!

Last edited by a moderator: 28/5/13
  3. congphong

congphong Thành viên Mới

Bạn ở hcm thì qua nhà bé trang xem bé quậy, nó nói bá đạo nhất mình từng biết, bé của bạn mới bắt đầu thời gian tập nói thôi, nhớ bảo vợ bạn lặp lại một từ một cách chậm rãi, trước sau cũng nói thôi. Mà vẹt càng quấn chủ khả năng nói càng cao, và có trường hợp có con không nói luôn.

4. nhansamqua

nhansamqua Thành viên Mới

ngực hồng có nói bằng xích không vậy Uri

5. congphong

congphong Thành viên Mới

Thường là không bằng xích bạn à, xích nói tốt hơn.

6. Uri

Uri Gà Con

Mình không dám chắc nhưng mình nuôi đủ 2 loại thì nhận xét thế này :

- Mình nghe chất giọng NH tốt hơn xích, giọng của xích thì ngọng ngọng còn NH thì nói rõ to vang.
    - Số lượng từ thì chưa chắc con nào hơn con nào, NH vẫn có con học 5-6 câu, 1 con 2 năm tuổi học 3-4 câu là có nhiều.
    - Mình cũng tham khảo một số Anh Chú có thâm niên chơi vẹt và từng nuôi 2 loại như A Tùng, A Chích .... họ cũng đánh giá NH nói giọng chuẩn hơn và màu sắc đẹp hơn khi trưởng thành hoàn chỉnh.
    - NH khi chọc nó thì nó nói nuốt chữ chứ bình thường để nó tự nói âm rất tốt, nhìn chung 2 loại đều bị lỗi ở những âm L , Oa , R .. những âm yêu cầu há mỏ, uốn lưỡi.
    - Cockatiel nói âm nghe rõ nhưng hơi khét 1 chút, nói chung khá ổn cho loài vẹt nhỏ.
    - Đầu hồng : nói nghe the thé, âm bị đứt .
    - YP : rít tiếng khuyên thì mình từng nghe, con nói thì chưa thấy ở VN bao giờ !!
    - Trên mạng đánh giá xích đừng thứ 5-6 gì đó trong loài vẹt nói !!

7. congphong

congphong Thành viên Mới

Mình vừa lên mạng đọc comment của người nuôi thì thấy xích có vẻ trội hơn về khoản nói. Nhưng đây là ý kiển cá nhân, mình chưa tìm được comment của chuyên gia.

http://www.parrotforums.com/budgies...86-need-help-choosing-my-pet-bird-asap-2.html

Mình thấy vẹt nói nhiều hay ít phụ thuộc rất nhiều vào thời gian bạn dạy và ở bên nó, cộng với độ thuần của chim. Thường mình đọc trên web nước ngoài người ta nói ngực hồng, cổ hồng, xích là nhóm vẹt châu á được biết đến với khả năng bắt chước giọng nói khá tốt chứ chưa thấy nói con nào nói hơn con nào.

Ngoài ra giọng nam hay nữ cũng góp phần tạo nên giọng của chú vẹt , như chú xích của bé trang giọng nghe khá êm, giống mấy bé ringneck bên nước ngoài, trong khi bé xích hồi trước mình dạy nó nói thì nghe nó ồm ồm, trầm đục không hay. Vì giọng nam là giọng trầm, giọng nữ thì giọng cao, chắc vì vậy làm cho giọng của vẹt nó hơi khác.

Còn mấy bé của thím uri nói nghe nó khét, nó đứt là đúng rồi. Thím cầm điếu thuốc lá phì phèo cả ngày gì mà nó không khét. =))=))=))

Clip ngực hồng.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=Ddfv_TRHWzQ[/YOUTB]

Đầu hồng.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=0EhgN4lxldU[/YOUTB]

Ringneck. Bé này nói i am sorry nghe khá giống bà chủ của nó.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=lnVSNz_Q1wM[/YOUTB]

Xích. Bạn nghe nó nói hello gần giống giọng ông chủ nghe không trong.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=pzcpH1lzjPw[/YOUTB]

8. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

khoảng 5 tháng thì ghi âm cho nó nghe mỗi ngày khi nào nó ọ ẹ là nó tập nói

9. congphong

congphong Thành viên Mới

Giờ cỡ 4 tháng là tập rồi, khi mua về bạn cứ tập nói tên nó trước, khi nó biết nói nó sẽ nói tên nó, vậy là bạn biết nó đã nói rồi.

10. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

đúng rùi đó bạn đang dạy su su nói tên nó,nó nói tếu tếu chưa rỏ tập nó lúc hơn 4 tháng và bây h gần 5 tháng nó mới ọ ẹ nghe cũng vui vui.ko biết khoảng bao lâu thì nó nỏi rành và rỏ để dạy câu khác nữa.??????????

11. congphong

congphong Thành viên Mới

Ngực hồng thường biết nói sớm hơn xích nha bạn, tùy vào từng cá thể và chủ của nó chứ không giống nhau đâu. Nói chung ngực hồng cỡ 4-5 tháng, xích cỡ 6-7 tháng là nói rõ rõ rồi, từ từ nó sẽ rõ hơn.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé