Nhờ tư vấn về Cockatei......

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tutuhuhu1991, 24/5/13.

1. tutuhuhu1991

tutuhuhu1991 Thành viên Mới

Tình hình là hôm nay có đứa bạn em đi mua 1 bé cock về nuôi cho vui. Lúc qua lê hồng phong lựu thì bên đó bán 550k nên cũng xúc 1 bé về. Con vẹt bạn em mua thì nhìn chắc cũng còn non vì thấy chân nó vẫn hồng non và mắt thì tròn xoe trong suốt (màu sao e thấy mắt nó màu hơi hồng hồng chứ không có đen) nnhin2vo6 lòng thì thấy con nó chọn là to con nhất nhưng cái đầu lại to và hói nhìu (mấy cái lông đầu cũng ko dài hơn tụi kia) nhìn 2 cái đốm đỏ thì tương đối đậm màu hơn. Vẹt cũng rất dạn (chắc do còn no hở ace?) Như em với đứa bạn đều không biết thế là trống hay mái? Nếu nuôi nó thì có dạy nói hay hót hét theo nhạc được không? mai mốt lồng mào trên đầu nó có dài hơn và đầu bớt hói hơn không? Hi vông anh chị em có kinh nghiệm với loại này chỉ giáo giúp em với.......chân thành cảm ơn mọi người.
    p/s: hi vọng nó không ồn ào như con LB của em.

2. congphong

congphong Thành viên Mới

Ðề: Nhờ tư vấn về Cockatei......

Bạn up hình lên cho anh em xem đi bạn. Lông sau cũng mọc, theo bạn tả thì đó là trống đó.

3. tutuhuhu1991

em nhìn kĩ thì thấy mình nó còn nhìu lông ống mới mọc lắm (hèn chi bắt lên tay tý xíu mà rụng lông tơ quá trời). em không biết như vậy liệu mình có thể dạy nó nói với hót theo nhạc đc ko nữa?

4. stargemini

stargemini Moderator

bạn up hình của pé lên cho ae chiêm ngưỡng và góp í nha ^^! như dzậy sẽ chính xác hơn ...........

5. Uri

Uri Gà Con

Lutino Cockatiel ( Trắng ) :

- Tất cả đều chân màu hồng, lúc nhỏ chân màu hồng đậm và sậm nhưng bóng. Từ tháng 2 trở về sau chân màu hồng nhạt và có vảy trắng.
    - Lutino lúc nhỏ mắt đỏ, tháng thứ 5-6 mắt mới chuyển sang nâu đục, từ từ thành màu hạt dẻ. Dòng lutino là dòng bạch tạng nên mắt đỏ -chân hồng - mỏ trắng hồng nên đừng nghĩ nó đồng huyết.
    - Lutino tỉ lệ hói gần hết, hiếm lắm mới có con không hói, nuôi 1 thời gian tuỳ theo độ lan rộng của hói mà lông nó sẽ phù dần dần, tới lúc chỉ còn 1 chút xíu ở góc mào. Dòng nào lai với lutino sinh ra con cũng bị hói tuỳ theo thường hưởng gene nhiều hay ít.
    - Mào cao chưa chắc là trống, trắng nhiều chưa chắc là trống, chỉ khi nó hót và sau khi thay lông mới xác định 100% . Nhiều trường hợp con mái trắng tinh, nhưng thay lông xong lại đuôi có đốm, nhiều con trống lại vàng chanh nhưng hót từ lúc sớm.

- Thông tin về Cockatiel ở trang chủ loài này có mô tả rõ chi tiết, bạn có thể tham khảo :

http://www.cockatielcottage.net/cockatiels3.html

- Chụp hình cho AE xác định hộ, mô tả dài dòng lê thê, đoán tới đoán lui chả ra được kết quả !! Cứ chụp hình lên bạn nhé, lông lá xấu xí gì cũng đc, chim bổi mà tụi nó dẫm đạp lên nhau, người lựa bắt ra bắt vào, cắn um sùm thì chuyện đó bình thường !!

Cockatiel ở nước ngoài con hói nói gì chim nhập hỗn tạp :

Good luck !!

Last edited by a moderator: 25/5/13
  6. tutuhuhu1991

vậy là chỉ chim trống mới hót theo nhạc được thui hả mọi người?
    không biết trong diễn đàn của mình có ai nuôi dạy cho nó nói hay hót hét gì chưa?
    em nhìn mấy con trên youtube mà nghiền quá. Ah mà loại này mình dạy cho làm trò như tụi yến phụng được không mọi người.?
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    ủa vậy là khi nào thì nó mới thay lông trưởng thành vậy? nhận biết trống mái là nhìn lông đuôi hả mọi ngừi? (vậy hum bữa đứa bạn em mua bà bán chim bả nói nhìn 2 cục màu bên má đậm là trống nhạt là mái mới ghê)

7. Uri

Uri Gà Con

- Tất cả loài vẹt đều có thể train được, nhưng lựa loài phù hợp để train, nhất là loài khiếm khuyết về khả năng nói và hình thể.

- Cockatiel ở VN nuôi non lên nói 1-2 câu cũng có, dạy hót cũng có.

- Chim bổi mà dạy nói được thì bạn là người đầu tiên, mình nghĩ chim bạn tuổi sẽ cao chứ không non vì ngoài LHP bắt của HK đều lựa chim to xác, to xác đồng nghĩa với lớn tháng gần trưởng thành. Ngay cả chim nuôi non ( Xích - Ngực Hồng ) không nói được muốn nó học nói phải có chim biết nói kè cho nó học.

- Bạn nên nghe lời tư vấn từ ae không thì hậu quả cũng như con LB, khuyên mãi vẫn mua, mua xong rùi ồn chịu không nổi lại bán mà bán cũng không ai mua. Cũng cảnh báo bạn luôn, cockatiel trống giọng mẹ đẻ hót cũng không dịu tí nào đâu coi chừng bảo vệ bắt đấy.
    - Đây là chim non thật sự non :

[youtb]http://www.youtube.com/watch?v=1OmPpkq-YNY[/youtb]

Last edited by a moderator: 26/5/13
  8. tutuhuhu1991

hé hé cũng hên theo như cái clip đó thì con chim bạn mình mua vẫn non.
    Chim là bạn mình mua nên mình chỉ hỏi giúp thui. mà nếu chim vẫn non như trong clip thì vẫn dạy nói được hả mấy huynh? mà nhìn sao cho biết trống mái vậy ah?
    Rút kinh nghiệm từ em LB lần này em sẽ ngâm cứu kĩ hơn (đợi xem thằng bạn nó nuôi với lại lên tham khảo trước không như lần trước mua về rùi mới lên nhờ tư vấn huhu) mà con này cũng "siêng" "hót hét" như LB nữa hả mấy anh?

9. congphong

congphong Thành viên Mới

Cóc chỉ hót thôi, ít nói lắm, nghe không rõ lắm, nuôi non lên mới dạy được nhanh. Trống nó hót cũng ghê lắm đó.

10. Sẻ Bạc Má

Sẻ Bạc Má Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Tiêu Tiền

con này thig it nói lắm ............................................................

11. stargemini

stargemini Moderator

cho bạn nghe thử ckó kon(cockatiel trống) nhà mình nó la ó nè ........ 1 ngày 2-3 tùy hứng ;)) chưa kể đến pùn pùn đứng hót theo nhạc nữa :));))

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=TOT4jGMW_4k&feature=plcp[/YOUTB]

12. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Cockatiel của Trang đẹp ghê ta hehehe.

13. congphong

congphong Thành viên Mới

bé cóc của trang hót hay lắm, hót đủ thứ tiếng.

14. tutuhuhu1991

tình hình là hum ni mới đc qua phòng đứa bạn chụp hình con chim để nhờ mấy ace nhận xét giúp. Mà nó mới đem về nuôi khoảng 1 tuần thui mà giờ chân nó chuyển dần sang màu trắng trắng bớt hồng nõn nà như ngày mới mới mua rồi.
    Mấy ace xem hình xong giúm cho e bít nó là trống hay mái với ah?
    [​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG]
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Đuôi nó lúc mua về cũng dài lắm nhưng do tưa nhìu vs lồng hơi hẹp nên bạn e nó cắt ngắn rùi. Hồi nãy nó bị té nên bây giờ có 1 chân nó nhìn ngộ ngộ vẫn đi bình thường nhưng mà lúc đậu thì hình như nó cứ đơ đơ (bắt lên xem thì thấy ko có gãy xương) ko biết như vậy có bình thường lại đc kômi5 người?

Last edited by a moderator: 31/5/13
  15. congphong

congphong Thành viên Mới

Đợi vài hôm nữa xem nó có hót không cho chắc, tại lông đầu nó xù lên nên nhìn không biết đầu nó nhô ra hay thon, nếu nhô ra là trống cao đó.

16. tutuhuhu1991

ủa vậy là chim mái ko hót hả huynh?

17. congphong

congphong Thành viên Mới

Mái chỉ kêu thôi bạn, thỉng thoảng có mái hót mà hiếm.

18. tutuhuhu1991

vầy là khoang 3 or 4 tháng gì thì tui nó mới thay lông và tập hót thì mới biệt trống mái hả mấy huynh?

19. Uri

Uri Gà Con

- Bé của bạn là trống, tỉ lệ 80% mình đoán vậy. Tuổi cở này e nó đã biết hót sơ sơ nhưng do bạn thuần bắt tay vọc nó nên nó nhát người nó không dám hót. Hãy để nó trong lồng đừng đụng chạm vào người nó 2-3 ngày tự động nó hót.
    - Nếu hót là trống không hót là mái , còn thay lông thì cở 45-60 ngày nữa nó thây lông theo chu kì thay lông của Cockatiel nếu thời tiết không thây đổi đột ngột thì lúc đó bạn sẽ rõ hơn, mái có đóm vàng dưới lông đuôi và lông cánh !!

Chúc bạn vui !!

Last edited by a moderator: 3/6/13
  20. tutuhuhu1991

Anh ơi dạo any2 nó thường kiu nhìu thứ tiếng khác nhau (có khi như gà con kiu có khi thì en éc có khi thì eo éo nho nhỏ trong họng) vậy có phải là tập hót không? màu nếu như bây giờ nó chưa thay lông mà dưới cánh nó có đốm vàng và cái đuôi nó cũng vàng thì mình có định nó là mái không?
    Cám ơn anh chỉ giáo.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé