mấy anh cho hỏi thăm gấp

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi capcuu99, 8/4/13.

1. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

hiện em có một em nhồng, đang bỏ ăn, đi phân trắng, hơi bị tiêu chảy,
    em có nghe anh uri nói bactrim gì đó, không biết có trị được bệnh về đường tiêu hóa ko mấy anh, em đã mua và 1 ngày nhỏ 2 giọt. xin mấy anh cho ý kiến,

2. fulllips2805

fulllips2805 Thành viên Mới

Ðề: mấy anh cho hỏi thăm gấp

trên chai thuốc cũng có ghi công dụng mà bạn @@

3. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

không ghi tiêu chảy hoặc tiêu hóa anh, mà em thấy mấy anh đó hay xài bactrim. nên em hỏi, có nhiều loại ghi công dụng rất nhiều nhưng em xài thấy ko giảm

4. Uri

Uri Gà Con

Tham khảo chú bác, tiêu chảy nhiều dạng do :
    - Thừa chất béo
    - Thừa đạm
    - Thừa axit amin rối loạn tiêu hoá
    - Thiếu khoáng chất
    - Thức ăn hết hạn, thức ăn bị oi thiu
    - Tiêu chảy cấp do vi khuẩn

Phân lỏng :
    - Thay lông
    - Sốc thời tiết chuyển mùa
    - Ăn thức ăn chứa nhiều nước

Nên cách trị và phương pháp khác nhau, bạn phải xác định nó bị gì để ace tư vấn !! Nhiều bạn vào nói con vẹt em tiêu chảy mà không hình không ảnh nói chung chung, hoá ra con chim chỉ bị lỏng phân do ăn bột chứ nhiều nước rồi tán thuốc vào con chim cũng không hết chảy, con chim ăn bột gạo lức nâu cũng nói bị tiêu chảy, ăn bột trẻ e có thành phần là bột bắp ra phân xanh lá hơi lợt nói chim e bị cảm lạnh .... mình ngày nào cũng trả lời inbox nội dung tương tự, con bệnh không trị đi trị con không bệnh, con thì nặng trị hết thuốc cũng chết !!

Trong thành phần bactrim không hỗ trợ tiêu hoá nhanh, nên ace mới nói dùng thêm Anbio hoặc Probio để bổ sung vi khuẩn có lợi cho tiêu hoá giúp hấp thụ thức ăn nhanh, tránh tình trạng chim không hấp thụ được thức ăn dẫn đến suy do thiếu dinh dưỡng !!

Bình thường một con chim bị lỏng phần chỉ cần cho uống các loại nước có chưa chất gì quên mất nằm trong trà, trái cây có vị chát gắt như ỏi, mận .... là phân khô lại nhưng uống nhiều sinh kiết lị bón phân =)) =)) !!

Good luck !!

Last edited by a moderator: 8/4/13
  5. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

anh Anbio hoặc Probio mua ở đâu vậy anh, uống chung bactrim có tác dụng mạnh hok,uống một lúc luôn hả,

tình trạng mắt hơi lừ đừ, bỏ ăn. bỏ uống, thấy mỗi lần nhảy bị mất lực,e phải bắt ra bom nước sợ nó thiếu nước
    đây là anh phân của nó nè:

6. angel201

angel201 Thành viên Mới

Hiện tượng Nhồng k ăn hoặc ăn ít trong thời gian này k có gì đáng lo bạn ah!Trong quá trình thay lông trưởng thành hoặc thay lông theo mùa Nhồng sẽ tích tụ lượng protein cần thiết nhất cho việc thay lông và khi thây lông xong sẽ có hiện tượng này trong khoảng 1 đến 2 tuần. Để kích thích lại bạn nên cho ăn thêm trái cây (chuối,cà chua...) và 1 ít mồi tươi( cào cào,dế),cho thêm khoáng là ok.Ngoài ra bạn nên mua men tiêu hóa hòa theo hướng dẫn sau đó cho uống, tầm 2,3 ngày sẽ có kết quả bạn ah! Mình nuôi 2 con Nhồng cả 2 đều được 3 năm tuổi rồi và hiện tượng này hay gặp ở Nhồng mái bạn nhé!!!

7. Uri

Uri Gà Con

Đấy thần Angel vào hỗ trợ ace =)) =)) !!

8. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Angel201 rành về Nhồng nhỉ, mà ít thấy sinh hoạt bên box Nhồng vậy

9. angel201

angel201 Thành viên Mới

Theo quan sát thì phân chim như thế là do k ăn uống gì nên thế thôi, không phải bị chảy hay gì khác, cố gắng cập nhật hình ảnh và sức khỏe em ý có gì ae góp ý!ah quên!cho em nó ăn ít ớt bỉ hạt đi nhé, ớt kích thích dạ dày rất tốt cho chim ah!
    E không dám xoắn, thần URI cao thủ đại nội nào dám múa rìu...=))
    hihi!chẳng phải rành gì nhưng nuôi rồi, cũng ngu ngu rồi nên biết ít ít thôi a ah! Còn bên Sáo-Nhồng-Cưỡng e tham gia trước khi qua bên này ấy chứ, hồi đó có a KIBO , a SAOBIEN69 nhưng rồi ầm thầm ra đi vì bên đó không chịu lớn!

10. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

cảm ơn, vì nhiều người có lòng tốt giúp đỡ, hihi,

11. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

@angel201: uhm dạo này cũng vắng vẻ thiệt, em có nuôi qua và cũng tham gia bên đó. Ít nhiều gì cũng có kinh nghiệm, em làm vài bài cho sôi động để anh em vào chém xem. như là: Cách thuần Nhồng, Các giai đoạn tập nói, cách dậy nói, thức ăn, phòng chống bệnh tật.....

12. angel201

angel201 Thành viên Mới

Bên đó vừa vắng lại thêm 1 số thành viên không thoải mái cho lắm, còn những bài viết về kinh nghiệp như a nói trên a SaoBien69, kibo đã viết từ khá sớm và 1 số kinh nghiệm về các bệnh thường gặp ở sáo,nhồng,cưỡng khá chi tiết. Thành thử e cũng k muốn bon chen nhiều...!hihi

13. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Tôn trọng người khác là tốt, nhưng bon chen có chừng mực, viết những kinh nghiệm của em cũng hay mà :D.Anh thấy mấy bài trả lời của em cũng good đó. tập hợp lại làm vài bài cho ae xem
    Hay lại giấu nghề

14. angel201

angel201 Thành viên Mới

Cóa nghề đầu mà giấu! giọng điệu như thần Uri, suốt ngày dìm hàng thôi! e không tổng hợp gì vì đã có những bài rất chi tiết của các a đi trước e k dám múa rìu nhưng nếu thấy những vấn đề chưa nhắc đến thuộc trong kinh nghiệm của e, sẵn sàn thôi!!!chứ không lại có người bảo " Giế Nghầu"

15. Uri

Uri Gà Con

Angel : Qua hỗ trợ ace Box Nhồng chăm sóc trym cò, trym nó khoẻ thì cuộc sống mới viên mãn =)) =)) !! Bác kia nên đổi nick capcuu thành nick khác đi, chứ để nick đó chim bệnh hoài =)) !!

Last edited by a moderator: 9/4/13
  16. angel201

angel201 Thành viên Mới

Theo e để ý là Bác này k phải nuôi Nhồng mà lơ ngờ gì bị người ta lấy con Sáo Nâu nhuộm bán cho Bác ý! Móa cái thuốc nhuộm đó mà k chết cũng dại dại chứ k ít! Không ăn k uống được cũng đúng thôi ... chém gió quá tay!

17. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

ko bạn, nhồng mình hôm nay chết rùi, còn 2 con kia người wen nhờ hỏi thăm, chứ mình biết nhồng đâu ngu mà bị gạt,chim nhồng này mình mua 1t6 nhồng con đầu mùa nè, sao số mình xui wa, hết xích chết giờ tới nhồng, đầu năm giờ bị 2 con xích 1 em nhồng, chắc nghe lời bạn uri đổi tên, mà đổi tên có được hok, giờ đổi tên gì hết xui,

anh angel201 sẵn tiện cho em hỏi em còn 1 con nhồng đã biết nói rất nhiều nhưng hình như đang thay lông hay sao ý, mà nó im luôn ko thèm nói nữa, mà lông hơi tưa,nuế thay lông thì bao lâu xong và nó nói lại, em nghe đâu phải trùm áo thì thay lông mới lẹ hả anh, hay có cách nào thay lông xong lẹ hok, em cảm ơn nhiều vì em nuôi nhưng kinh nghiệm thì số 0,.huhuhu

Last edited by a moderator: 9/4/13
  18. yeuchimvet

yeuchimvet Thành viên Mới

nhồng nhà bạn nói được nhiều từ không em nhồng nhà mình cũng nuôi non lên tập nói đủ kiểu mà cũng chưa nói được nữa kêu inh ỏi là giỏi em nó cũng được 1 tuổi rồi

19. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

nuôi chim mà chết nhìu vậy thì pùn nhỉ , quyết tâm lấy kinh nghiệm đi bạn . Mà mình nghĩ lý do dẫn tới mấy trường hợp liên tiếp đó chỉ có thể là nơi ở thiếu kín hay thông thoáng vào mùa này , vệ sinh thường xuyên tránh sâu bọ rệp và kiến .Còn lại là vấn đề thức ăn cũng cần thay mới thường xuyên đừng mua 1 hũ mà để ăn riết , nếu có thể ^^ thì lâu rồi nên đổi lun dù chưa hết . rõ nguồn gốc và trông đẹp mắt nha bạn
    Chút ý kiến của mình bạn nghe thôi đừng giận nhé :D

20. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

dạ ý kiến rất tuyệt vời, cảm ơn mọi người, nhưng mình vẫn quyết tâm tiền không quan trọng chỉ sợ hết đam mê thôi, heheh, vẫn quyết tâm nuôi tiếp, mặc dù chữa trị theo đúng phương pháp mấy anh chỉ nhưng nó vẫn die, chắc mình ko có tay nuôi rùi,

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé