Vàng giận vì bị cắt cánh, làm sao giờ :(

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Striker21, 6/4/13.

1. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

Hello,hix, dạo này cuộc sống với bé vàng (xích) khá yên ấm nhưng hôm bữa vì bé bay nhảy xém mất nên lúc ấy chụp bé lại thì có thể là bóp khá mạnh và làm bé đau. Từ hôm đó mình đem bé ra cầm kéo tỉa tóc xớn 1 góc cánh nhỏ cho bé khỏi bay nhưng sau thời gian ấy, bé nó gặp không đòi đi chơi với chủ, đem ra chuồng cũng bớt quấn chủ mà bỏ đi chỗ khác hoặc chỉ đứng yên khi kêu lại (trước kêu lại bé rất ngoan ngoãn nghe lời). Đôi lúc đưa tay lại vuốt ve thì né tránh hoặc gầm gừ và đưa mỏ vào goặm goặm khá đau. Hoặc có khi tự dưng bò lại gặm tay mình cứ như sắt thép, dấu tích đủ kiểu nhưng đau nhất là lòng bởi vì thấy bé như ghét mình ấy, bùn lắm :-s. Không biết ai có thể giải đáp khuất mắt và cho mình giải pháp để hàn gắn đi, thanks. Đồng thời, đôi lúc ở gần thì thấy bé la bất bình thường lắm, như là đang bị đau hoặc đang bị quấy rầy, tâm trạng thấy cũng buồn hẳn, bớt leo trèo (trước thì suốt ngày leo ngược và làm đổ hộp thức ăn đủ kiểu). Gặp người cũng không kêu tiếng nào (kể cả mình, mà có thỉ cũng chỉ ứ ứ nhỏ thôi) À xin nhắc luôn cho những ai chưa biết là bé nay đã hơn 3 tháng và hiện đang nhốt lồng cũng rộng cùng với 1 số thứ homemade. P/S: nếu cần thì mình sẽ upload clip cho mọi người biết tâm trạng bé ra sao và biểu hiện thế nào

Last edited by a moderator: 6/4/13
  2. stargemini

stargemini Moderator

Ðề: Vàng giận vì bị cắt cánh, làm sao giờ :(

èo èo ! thế lúc cắt cánh có dùng khăn che mặt pé nó lạj ko ??????

3. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

có chứ :( mà hình như bé nó biết :(

4. stargemini

stargemini Moderator

mọj ng` che lạj và cắt ko sao hết , có lẽ pé gjận vj` bạn bắt pé lạj hơj mạnh tay ............... chơj dzớj pé nhjù 1 tí , 1 thờj gjan sẽ như cũ thuj

5. baoboi

baoboi Thành viên Mới

thế tui bịt mắt ông, tui cắt tóc ông, ông biết ko :))

6. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

Với lại ban nãy ở gần bé mới để ý, trước khi ị bé la cứ như rất đau :( ko bik có bị bệnh gì liên quan đường ruột không nhỉ :(( Ra phân khá bình thường mà, chỉ hơi trắng và lỗ đít không hề có dấu hiệu đóng trắng như mọi người thường kiểm tra. Chỉ có cái dấu hiệu la là khá đáng lo :-s. Thế là sao nhỉ.

7. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

ké chủ topic 1 chút nha, cho mình hỏi chơi với pé là sao, hix. Bây h bắt bé toàn dùng chung giựt lại, ko cho bắt. Còn mẹ mình thì bắt ko sao, tức wa:(. mình nuôi pé cho ăn dằng hoàn mà sao pé nó gek mình ko cho mình đụng tới :(. giờ mình mún hỏi chơi với pé là sao, bắt pé ra vuốt vuốt, hay là cho pé ăn

8. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

à, cả 2 nhé nếu được, đồng thời tranh thủ dạy bé một số thứ như kêu lại, đưa bé đồ chơi, đưa bé thức ăn lạ và ngon mà bình thường bé không có (vd bỏ trong chuồng thóc thì đem ra cho ăn chuối hoặc dưa hấu v..v). Nói chung là các hoạt động ngoài lồng đều giúp bé vui lên nên nếu có thời gian hãy tranh thủ :). các việc đó tăng sự thân thiết và tin tưởng của pet. Và còn nữa, bạn không nên "bắt" nhé, trừ khi do chuồng nhỏ hoặc do bé bị gì thì nên tập cho bé hiểu ý mình là muốn bé đứng lên tay mỗi khi đưa 1 kiểu tay cho bé đứng lại trước mặt (ví dụ tui hay ép sát 2 ngón trỏ và giữa) và đưa lại gần bé, đồng thời có thể nói "lên" hoặc v..v và phải kiên nhẫn nhé vì đương nhiên những lần đầu sẽ không hiểu nhưng bạn đẩy tay vào chân bé, ép bé tự bước lên thì khen ngoan hay vuốt ve bé riếc bé sẽ khoái và tin tưởng mỗi khi bạn muốn bé đứng lên thôi. :) Goodluck

Last edited by a moderator: 6/4/13
  9. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

thank chủ topic nhé , mai mình áp dụng xem sao, mấy nay cho ăn toàn bắt pé ra, pé toàn ghì lại:(. thấy bùn vô cùng. ak` pác cho pé ăn j` vậy, mình ko bik món nào pé thix. pé nhà mình còn nhỏ, cỡ 1 tháng ak`

10. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

1 tháng lúc trước vàng nhà mình còn phải đút ăn đồ mềm xèo (bột em bé hay cám chó ngâm nước, thay wa lại để đỡ ngán). Bữa nào có xoài ăn thì cũng xẻo cho bé chút chút giằm mỏ chơi, hoặc chuối xé nhỏ cũng được. Vì 1 tháng chủ yếu là nuốt chửng chứ chưa biết giằm nhỏ nên chịu khó vậy :)

11. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

khoái cái câu này ak nha ! thí dụ rất sát thực tế =))

12. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Trước mình có con ngực hồng bổi, nó đã cho vuôt đầu rồi, đem cắt cánh ko che mắt thế là sau đó thò tay vào nó cắn cho đến xương.
    Hy vọng cụ hàn gắn được vụ này.

13. truongkaka520

truongkaka520 Thành viên Mới

Chiều nay vừa thả bé ngực hồng ra thấy bé bay lên cánh cửa đứng, hết hồn vội chụp lại vào lấy kéo cắt ngay, mình cắt có cần che gì đâu, chẳng thấy giận gì hết, gọi Bin ơi là chạy lại liền, chắc do bạn làm mạnh tay quá nó hoảng đó, bé nhà mình không có đồ chơi gì hết, tại lần đầu nuôi vẹt không biết thiết kế lồng ra sao, vì nhà nuôi toàn chim hót, tháng trước ra tiệm mua cào cào thấy 1 bé chưa có lông gì hết bắt về nuôi chơi, tưởng không nuôi được ai ngờ giờ ngon lành rồi, thả ngoài sân đi tới đi lui như gà, tối thì cho vào lồng ngủ, sáng lại thả ra, mà sao con của mình mỏ chưa đổi màu đen mà ngực đã có màu hồng rồi nhỉ, nghe nói mỏ đổi màu hay thay lông xong mới ra màu ngực hồng phải không mấy bạn

14. langthang225

langthang225 Thành viên Mới

Nhóc nhà em cũng 1 tháng ... Em toàn cho ăn cơm nhúng nước .
    Táo + lê hồi trước thích ăn lám nhưng h cho lại ko thích ăn nữa . à cho e ? xíu ... làm sao cho bé nhà e tự uống nước . e thấy nó chả bao h có nhu cầu uống nước cả . chả bít bị sao ko nữa
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    bé nhà em cũng thế ... đang tuổi tập ăn , mới đập cánh thôi chứ chưa bít bay
    chắc mấy nữa phải cat cánh thôi
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Nghe câu này của bác e cười rung hết cả rốn

15. truongkaka520

truongkaka520 Thành viên Mới

con nhà mình cũng thế chả thấy uống nước gì hết,nhưng cũng phải để cho nó, mắc công chết vì khát, bạn mua bắp cho nó ăn, con nhà mình nó ăn bắp dưa leo với xà lách, không biết vậy được không, cần cho ăn gì nữa cho đủ chất không mọi người?

16. langthang225

langthang225 Thành viên Mới

Bắp nó toàn xơi cả hạt ... mình cho nó ăn bắp luộc . Còn táo , lê ... nó chung là mình ăn j nó cũng đòi kỳ đc để ăn . nhìn nó đòi tội lắm lại cho . Nhưng ăn qua ăn lại vẫn thấy nó kết món cơm nguội nhúng nước nhất

17. thuanvu

thuanvu Thành viên Mới

chim mấy bạn rắc rối nhỉ,chim mình khỏi cần bịt mắt bịt mồm gì hết bắt ra cắt cái rẹt xog choi típ................ quá dễ dàng.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé