Cần giúp đỡ gấp, vẹt tiêu chảy, biếng ăn

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi cena2008, 3/4/13.

1. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

Chào các bạn trên diễn đan, nick mình tạo cũng lâu r , nhưng chưa có dịp post bài. Nay mình pist bài này xin các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo mình. Chuyện là thế này:

2 ngày trước trên đường đi học có đi ngang wa xvnt thấy mấy pé lông ống, nên chạy vào lụm 1 pé mang về nuôi. Pé của mình thì lông cánh có lẽ đã mọc hết, chỉ còn ở cổ và bụng, lưng là còn lông tơ, mới lú nhú xanh. Đem pe về mình làm nhu hướng dẫn trong 4rum, bỏ pé vào thùng cactong, lót giấy, xé giấy. Mới đầu pé ãn rất khoẻ. Mình mua bột nétlease( wen cach viet r) loại cho trẻ ãn dạm 6 tháng tuổi, mùi bí đỏ và rau xanh. Pé rất thích ãn, cứ đòi ãn waif.

Nhưng sáng nay pé ko muốn ãn nữa, đút thì vẫn ăn, nhưng có vẽ ko muốn an hay sao ấy. Trưa nay thì đút lần nữa, pé vẫn ãn bình thường, và 1 lúc sau pé bị ói. Thấy phân pé lỏng, màu hơi đen, có lẫn màu trắng nữa,. Các Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình chữa cho pé với.

Mình nghĩ là mới đem về pé sợ, vì thấy pé cung ko linh hoạt, chủ đứng im 1 chỗ r kêu. Chứ ko đi lại ăn. Mặc dù đã dụ pé chạy lại.

Hồi mới đem về pà bán nói là cho ăn cám ba vì là được. Ko biết phải do mình đổi thức ăn ko. Ah, pé nhà mình là ngực hồng nhé. Hình mình up sau nha. Vì đang đi học.

Mong các cao nhân giúp cho pé mình mạnh khoẻ và linh hoat hơn, cám ơn nhiều

Hình em nó đây ạ:[​IMG]
    Em nó còn lông tơ dọc sống lưng, cổ , và bụng.

còn đây là phân và ói của em nó , không biết có phải em cho pé uống nhiều nước quá nên pé bị ói.

Tối nay về thì thấy thêm một bãi ói nữa, xin các cao nhân chỉ giáo. Pé nó cứ đứng 1 chỗ không đi đâu hết, thấy ko có người thì pé mới chịu đi tìm chỗ núp >.<.

Last edited by a moderator: 4/4/13
  2. craven27

craven27 Thành Viên

Ðề: Cần giúp đỡ gấp, vẹt tiêu chảy, biếng ăn

Cái gì cũng zị, bị tiêu chảy là do không vệ sinh trong ăn uống.Trước mắt thì bạn nên cho chim uống nước để khỏi mất nước, vệ sinh chỗ chim ở sạch sẽ.
    Pha đồ ăn cho chim nên dùng nước sôi để âm ấm, đồ dùng đút cho nó cũng phải sạch sẽ...
    Thường chim biếng ăn bạn đừng ép ăn, nó ko ăn nữa thì thôi không đút hay dùng ống bơm thẳng vô diều. (mình ghét nhất cách này)... Chim hoang dã ngày ăn 2 bữa là ok rồi, cho ăn nhiều quá + no quá ko tốt...
    Cứ tạm thời cho uống nước ấm đã... từ từ nó sẽ khỏe lại, đừng kiếm thuốc mà cho em nó uống vội... Với lại phân lỏng mà không tanh là được... khuấy bột cho em nó ăn thì đương nhiên phân em nó lỏng le rồi

3. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

Nếu vậy thì pé ko sao ak, tai thấy pé ói nữa , ko biết đồ ăn có hợp với pé ko. Thank bạn đã giúp đỡ, nươc pha cho pé minh toan lấy nước ấm, còn chuong ngày nao cũng dọn sạch sẽ, nước uống thì lấy nước nấu chín. Hum nay mẹ mình còn cho pé ăn bắp nấu nữa. Có nên bỏ đói pé cho pé khoẻ lại rồi đòi ăn ko. Với cho mình hỏi pé đứng thù 2 chân dang ra chứ ko khep vào và đứng yên 1 chỗ. Khi đi thi mới bình thường. Ki biết có phải pé mới lớn nên đứng ko vững hay ko

4. craven27

craven27 Thành Viên

Mình không biết vẹt của bạn nhỏ cỡ nào, thường thì vẹt nhỏ con nào cũng đi lết bằng cái khuỷu chân hết.. (đa số các bạn đều nuôi vẹt đã có lông sơ sơ)
    Với lại mình khuyên bạn là chăm vẹt thì nên 1 người chăm thôi, không ăn bậy bạ. Mình pha đồ cho vẹt còn rửa tay xong mới pha.
    Đừng cho ăn bắp luộc nhen bạn, cá nhân mình thì thấy không nên lắm...

5. fulllips2805

fulllips2805 Thành viên Mới

mềnh cũng giống pác. die 2 con roài. đúng nản. chăm bao kĩ luôn mà cũng bị. ống bơm đút ăn với đồ khuấy bột ăn xong là rửa lại = xà phòng đàng hoàng. còn ổ thì thay giấy 1 ngày 2 lần mà cũng bị. bao ức chế. anh Hà vô thấy cmt này chắc lại chửi te tua. hic.

6. craven27

craven27 Thành Viên

mình không hiểu một số bạn chăm kĩ như thế nào mà để em nó die...Kinh nghiệm cùi của mình là đầu tiên ko cho em nó uống thuốc tây. Thuốc tây lúc nào cũng có tác dụng phụ, được cái này sẽ mất cái kia...

7. fulllips2805

ko cho uống thuốc tây chứ cho uống gì pác. chia sẻ kinh nghiệm với. e lại mới lụm 1 cặp đầu hồng về. có gì còn bik dg` mà lo cho nó. quyết tâm ko từ bỏ. e ko tin là có con trym mà nuôi ko dc >"<

8. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

Để lát mình up hình e nó cho các bạn xem. Nghe pác trên nuôi kỹ mà nó cũng die thấy sợ wa

9. thuanvu

thuanvu Thành viên Mới

bạn cho cái hình để ae dễ chữa hơn chứ ko có hình ko chính xác lỡ chim ko bệnh mà đến thời kì tập bay lười ăn, cho uống thuốc là die chim đó...........^^

10. craven27

craven27 Thành Viên

Bạn seach mạng dùng lá thuốc để chữa... Hồi mình nuôi mình băm lá nhỏ ra trộn bột cho em nó ăn.. mấy cái lá như tía tô, rau diếp cá, hẹ,

Rau diếp cá: Vị cay, chua, mùi hơi tanh, tính mát, có tác dụng giải nhiệt, giải độc, lợi tiểu, điều kinh. Thường dùng trong món ăn để trợ tiêu hóa, chữa các loại viêm sưng, mụn nhọt, đau mắt đỏ, lòi dom, sốt xuất huyết, trĩ ra máu, kinh nguyệt không đều, phế ung.

Nghệ vàng: Tác dụng trợ tiêu hóa, làm lợi mật, kháng khuẩn, giúp mau lên da non, chống loét dạ dày. Thường dùng để kích thích tiêu hóa, chữa một số bệnh gan mật, viêm loét dạ dày, phụ nữ sau khi sinh bị đau bụng. Dùng nghệ tươi hoặc bột nghệ khô đều được. Ngày dùng 30-40gr tươi hoặc 10-15gr bột khô.

Hẹ (cửu thái): Vị cay, hơi chua, đắng, tính ấm. Củ và lá hẹ giúp tiêu thực, trợ tiêu hóa, thường dùng chữa đầy bụng, ho (hấp với đường phèn), chữa kiết lỵ, chữa giun kim, đau họng, hen suyễn.

Tía tô: Vị cay, tính ấm, có tác dụng phát tán phong hàn, giải độc, tiêu tích, hạ khí. Thường dùng để chữa cảm cúm, nhức đầu, ho sốt, buồn nôn, ngộ độc cua cá, an thai, trừ đàm nhớt ở cổ họng.

<------ Bổ sung bài viết ------->
    Gừng tươi: Có tác dụng ôn ấm tỳ vị, giúp tiêu hóa thức ăn, chữa kém ăn, ăn không tiêu, cảm lạnh, nôn mửa, ho có đàm, giúp giải độc cua, cá, thịt… Có thể ăn mứt gừng, gừng muối rất tốt cho hệ tiêu hóa và hô hấp. Tuy nhiên, người đang có vết loét, chảy máu thì không nên dùng.

Tỏi: Tác dụng sát khuẩn, điều hòa hệ sinh vật ở đường tiêu hóa, chữa được các bệnh nhiễm trùng đường ruột, giúp tiêu hóa tốt hơn, phòng ngừa được các bệnh đường hô hấp, tim mạch, ung thư… Mỗi lần chỉ nên ăn 1-2 tép tỏi là đủ, không nên ăn quá nhiều tỏi trong một bữa ăn. Khi bụng đang đói, nên tránh dùng các món ăn có tỏi (như nem chua, tré, rau xào tỏi…).

Hành tím, hành ta, củ kiệu: Tác dụng trợ tiêu hóa, chống viêm, ngừa cảm lạnh. Thường dùng chữa ăn uống kém, ăn uống không tiêu, đầy bụng, cảm lạnh, ngoài ra còn phòng ngừa được ung thư. Hành tím, củ kiệu làm dưa ăn rất hữu ích trong việc phòng ngừa rối loạn tiêu hóa, chống ngấy do các món ăn nhiều thịt mỡ, hạn chế tác hại của thịt mỡ đối với sức khỏe.

11. fulllips2805

oh, thanks pro nhiều nha. nghệ thì hồi kì mình ở ko làm nguyên 1 hủ bột để ở nhà xài :))

12. one

one Thành viên Mới

mình thì cứ pha bột ăn dặm(bé đầu BoBo) hoặc ngũ cốc (bé Hello sau BoBo 1 tháng) cho các bé cho và vào thêm 1 ít men tiêu hóa và điện giải( lâu lâu cho tí viên xủi bọt vào), bỏ thêm bắp trái cây này nọ cho các bé tự gặm, 2 bé nhà mình cứ ăn uống bình thường khỏe mạnh k cần chăm quá kỉ ^^

13. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

Hẹn anh em khuya mình mới up hình dc, tại co công chuyện ^^ sry nhé. Mong pé hết bệnh

14. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

Mình đã edit hình em nó trên #1 rồi, xin các cao nhân chỉ giáo để pé khỏe hơn, cám ơn rất nhiều
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    cho mình hỏi điện giải là gì vậy, và bột ăn dặm với ngũ cốc bạn mua loại gì, cho mình một số thogn6 tin để mua về xem pé chiệu ăn ko.Thức ăn của mình mua là Nestle rau xanh và bí đỏ, thấy mới đầu pé ăn rất khá, nhưng qua hôm sau thì pé chán ăn, chán ăn chứ ko phải ko chiệu ăn, ăn 1 chút rồi thôi chứ ko có đòi như hôm trước.

15. Uri

Uri Gà Con

Nếu như cục phân dưới góc là khá tốt e nó không bị gì, lỏng là do ăn bột chứ nhiều nước nên nó lỏng !! Vẹt bị phân lỏng ở trạng thái bình thường khi :

- Nắng nóng uống nhiều nước
    - Ăn thức ăn chứa nhiều nước ( đu đủ, thơm ( khớm ), bắp Mỹ tươi ..... )
    - Thây lông
    - Thời tiết chuyển mùa

Bác chú ý, mùa này nắng nóng oi bức nên giữ vệ sinh cho e nó sạch sẽ, nhìn bột tray trét thế kia, để 3-4 tiếng nó chua con vẹt ngoáy ngoáy cạp ăn vào sinh bệnh. Nên xé báo nhỏ để nó hút nước phân giữ thân thể vẹt sạch sẻ, nên thay báo 2 lần 1 ngày nhé !!

Good luck

Last edited by a moderator: 4/4/13
  16. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

Thank pác URi, mình xé báo vụn đó chứ, tại muốn chụp cho anh em 4rum xem tình trạng nên bỏ giấy xé vụn ra từ trưa, giờ thì giấy đầy ngập chuồng rồi. Đúng là nắng oi bức lắm, thấy pé nó cứ xề cánh ra hoài. Còn cái đó ko phải bột , mà là ói của em nó đó, vì khi lúc đút bột, mình ẳm pé ra khỏi chuồng mới bơm cho ăn bằng ống tiêm.

Theo Pác Uri nói là phân tốt chứ không phải xấu mình cũng thấy an tâm. Giờ chỉ quan tâm vấn đề ói của pé thôi.

ak`, Pác Uri cho mình hỏi pé còn nhát quá, để vài ngày sau là tự hết hay mình phải làm cách nào cho pé hết nhát. Bắt ra toàn đứng 1 chỗ nhìn nhìn rồi kiu e é.

17. Uri

Uri Gà Con

- Tìm nơi nào mát ở nhà để e nó, tránh nơi độ ẩm cao.
    - Tình trạng ói, bạn phải xác định :
    + Bơm nhiều no quá nói ói, mình thấy NH nên bơm từ 15-17 cc là vừa, nếu ăn bột ăn dậm thì cở 3 - 4 tiếng sau vẹt non tiêu hết và có cảm giác đói lúc đó bé đói - háo ăn. Thức sớm bơm nhiều cử, trung bình 4-5 cử là hàm lượng hấp thụ tốt nếu có thời gian nhé !!
    + Ói do đường ruột, thức ăn tồn : bạn tham khảo mấy topic ae đã bàn từ trước để tìm hiểu cách trị.
    + Thời gian bơm gần nhau quá chim chưa thật sự đói thì tình trạng kén ăn sẽ xảy ra và cứ tiếp tục như thế vẹt bạn bị tình trạng ép ăn !!
    - Vẹt mới mua lạ chủ nên nó nhát, cở đó đút 1-2 ngày, chơi với e nó tí là ngoan à !!

Mình chỉ sợ vẹt bạn bị viêm ruột đi tiêu chảy phân đen thui, mùa này là mùa dễ nhiễm bệnh này ngay cả chim lớn !! Rất đau đầu !!

Good luck !!

18. ong cham chich

ong cham chich Thành viên Mới

A ủi ơi cho em hỏi tí, vẹt nhà e kg chịu ăn uống gì mà cứ đứng yên một chổ thôi, nó bị gì vậy a? mới bước vô con đường nui két nên nhờ a chỉ tí ạhh

19. Uri

Uri Gà Con

Theo a thì e nên gây mê nó rồi đút nó ăn, lấy búa gỏ nhẹ vào đầu e nó phát, nó bất tỉnh dễ đút =)) =)) !!

20. cena2008

cena2008 Thành viên Mới

Thank pác uri đã chỉ dẫn tận tình, nếu pé bị viêm ruột thì mình phải làm cách nào vậy pác. Mình cũng đi làm nên thường cho pé ăn từ 8h đến chiều cỡ 3h là cho ăn tiếp. Lần đầu nuôi pé nên cũng tơ lơ mơ lắm :(

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé