Xích bị ói

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi GreenHornet, 26/3/13.

1. GreenHornet

GreenHornet Thành viên Mới

Tình hình là bé Xích nhà mình đang bị ói một cách trầm trọng, mình hơi lo. Vừa cho ăn xong là nó đã ói ra rùi, kiểu ói ra rùi lại nuốt vào, có lúc nó ói ra nhiều quá thì tràn hết ra ngoài. Mà thức ăn thì mình chỉ cho ăn bột ngũ cốc giành cho người ăn kiêng, Thức ăn thì mình pha sệt sệt, ko loãng mà cũng ko đặc quá. Các bạn vào tư vấn giùm với. Thức ăn này khi nó tiêu hóa thì phân rất là ok nhé.

2. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

Ðề: Xích bị ói

đổi thức ăn đi bạn ơi,bạn cho ăn bột gạo và trái cây là tốt rùi, ngũ cốc hoặc cám chó có con chịu ăn có con ko chịu ăn,không đổi thức ăn sớm chim kiệt sức chết, mình bị die trường hợp này hoài, thử đổi thức ăn nuế còn ói thì cho thuốc

3. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

NGOÀI CHỢ hay đóng gói vậy bạn ? cẩn thận thức ăn cũ lên ẩm móc nha bạn . chim bạn mấy tháng rồi ?? thử đổi thức ăn bột nesley bán trong siêu thị xem (loại 6-24 tháng đấy) chắc là ko hợp khẩu bị bé đó

4. GreenHornet

bột ngũ cốc mình mua trong siêu thị mà, nói chung mấy bữa đầu chim ăn rất tốt, mập mạp, khỏe mạnh, nhưng gần đây thấy nó có biểu hiện ói hơi nhiều, vẫn còn một bịch sữa bột dielac gạo nức nữa, chắc trộn vào pha đặc hơn cho bé ăn xem sao. Ma bột pha cho bé mình thường pha nhiều nhiều cho vào cái xi lanh lớn, chia ra cho ăn làm 2 bữa. ăn bữa đầu xong cho vô tủ lạnh, rùi đến bữa ăn tiếp mình cho ra ngâm nước sôi xíu cho ấm lên rùi cho ăn tiếp. Ko biết làm thế có sao ko nữa. Hum nay thấy bé có vẻ yếu yếu thì phải, giờ đang đi làm, trưa về phải kiếm tra xem sao, lo quá.

5. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Bảo đảm thức ăn bị lạnh, Mình đã từng gặp như vậy rồi, bé xích nhà mình lúc trước mình bận về quê có việc, pha sẳn rồi vô bọc bỏ tủ lạnh, hôm sau đem ra bỏ bọc thức ăn vào tô nước sôi cho ấm lên (thực chất bên ngoài bọc rất nóng nhưng bên trong vẫn lạnh). Đem bơm cho nó 1 cái thật nhiều và nó ói ra cũng thật nhiều, cả ngày hôm đó nó không ăn luôn làm mình lo hết hồn. Tối đó mình pha lại cái mới và nó ăn lại. Mới hôm qua đây thôi, mình pha sẳn rút vào xilanh xong, lúc đi làm lại quang vào tủ lạnh và trưa về bơm cho em nó thì em nó ói ra sạch, lại phải pha cái mới thì em nó nuốt vô tư. Xích mình 2 tháng tuổi rồi, cho ăn toàn bột Dielac gạo sữa pha với 5 thứ đậu hạt sen (finefood). Nó đã biết ăn lúa và rất thích bắp rồi mà vẫn còn đòi ăn đút nhưng giờ ít hơn trước, mỗi lần ăn giờ ăn có 10cc thôi, ngày 3 cử. Bạn nên bỏ thức ăn đó và pha lại thức ăn âm ấm là nó thích nhất, giống như thức ăn của mẹ nó ngậm trong miệng ói ra cho nó ăn vậy. Mình cho ăn như vầy: Sáng pha cho ăn 1 xilanh, ăn xong rút thêm 1 xilanh nữa để dành bữa trưa (lấy bỏ vào bọc nylong sạch, lấy dây thun bịch kín lại cho đừng bị nhiễm khuẩn). Chiều thì đặc biệt phải luôn pha mới thức ăn cho ấm, nếu ăn thức ăn lạnh buổi chiều mà xích ăn sẽ rất nguy hiểm còn nếu xích ói không ăn buổi chiều thì cả đêm xích sẽ bị đói rất mất sức nha bạn.

6. ZickZun

ZickZun Thành viên Mới

cách tốt nhất là luôn pha vừa phải...ăn 1 lần là hết luôn...mình chỉ cho ăn 1 lần..còn thừa là đổ hết...lãng phí mà còn hơn để bé dính bệnh :(...pha nước ấm ấm là ok

7. gia bao

gia bao Thành Viên

Đổi thức ăn là ok ngay.Nếu vẫn ko được lại đổi.

8. tankiet

tankiet Thành viên Mới

bạn cho ăn nhiều quá thôi, không có gì đáng lo đâu. mình nuôi hai bé xich mùa trước nhưng tới giờ mình vẫn còn bơm thức ăn mỗi tối.bơm nhiều là ói. bơm xong phải canh tụi nó, khi thấy nó thun cổ chuẩn bị ói là bạn la nó, nó sẽ không ói, hơi cực nhưng biết làm sao. không bơm sợ không đủ dinh dưỡng. mình bơm bột ngũ cốc trộn mật ong, lòng đỏ trứng luộc chín nghiền mịn, canxi (tuần bổ sung một lần) vitamin tổng hợp( tuần một lần) tất cả trộn đều cho vào xylanh để bơm. hai xích nhà mình vẫn khỏe mạnh mặc dù ói là chuyện thường ngày. bạn đừng lo, cho ăn ít thôi, chia làm nhiều lần nhe

9. bichslan

bichslan Thành viên Mới

Mỗi lần pha bột có mất nhiều thời gian đâu mà lại còn làm biếng pha một lần rồi cất đi ^:)^Nếu bị trớ lâu quá thì nên đổi thức ăn đi, chỉ thi thoảng cho ăn cái bột ăn kiêng như là bổ sung thêm thôi. Gạo và trái cây của Nestle là lựa chọn tốt nhất đấy.

10. duylong

duylong Thành viên Mới

cứ như kiểu chăm con nít ý nhỉ :)) ko biết các cao thủ chơi chim ở trên lúc có con có chăm sóc dc như chăm vẹt ko :)) haha

11. GreenHornet

bé nhà mình như kiểu nó cố tình ói hay sao í, lúc nãy cho ăn xong cũng há mồm ra rùi cố tình ói, mình vả cho cái vào mồm thế là nó ko ói nữa, giờ đang nghịch ầm âm rùi, có thể đang giai đoạn tập bay nên nó định ăn kiêng :))

12. mctea

mctea Thành viên Mới

Đọc phát chuẩn ngay: Thức ăn bạn để lâu như thế là ko dc. Đừng cho nó ăn thức ăn để lâu như thế. Với lại tốt hơn hết là đổi sang Kaytee nếu có điều kiện, ko thì Nestle gạo và trái cây nhé. Cũng có thể nó bị ói do ko hợp thức ăn đấy.

Bây giờ bạn cho nó uống bactrim ngày 2 lần sáng chiều trước khi ăn, mỗi lần 2 giọt, cho uống 2 ngày thôi. Bổ sung thêm men tiêu hóa probio vào thức ăn cho em nó.
    Vẹt nhà mình tập bay ầm ầm nhưng ko bao giờ nó trớ ra như thế cả. Bạn nên cẩn thận lại, ko thôi lại hối hận.

13. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:
    English Department Student

Kira cũng thế đó anh ơi nó ko chịu ăn bột nữa, dù em ráng bơm sâu thì nó ráng nhả ra nhai, bắt đầu đi chôm bánh quy,mít với xôi vò của em ăn!:D Cưng hết sức !!! Nhưng sao mấy hôm nay kêu nó nó ko đi lại chỗ em nữa mở mắt nhìn trân trân vẫn biết bước lên tay, gọi tên vẫn trả lời!!!???

14. mctea

mctea Thành viên Mới

Kira nó lớn rồi, bản năng ngoài thiên nhiên lúc này em nó sẽ rời cha mẹ để tự lập và xây dựng gia đình, yên bề gia thất =)) Nó lạnh nhạt vs mình là chuyện bình thường em à. Anh nghĩ nên cắt cánh để nó thuần hơn, cho bay vậy đủ rồi. :))

15. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:
    English Department Student

Thế thì em phải làm cho nó yêu em và yên bề gia thất với em rồi!=))=))=))

16. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

sắp tới giai đoạn khám phá, muốn nghe lời thì chỉ có để đói rùi dụ nó thôi e :D

17. GreenHornet

e Bi nhà mình dạo này cứ đến bữa ăn là la lối om xòm, mỗi lần cho ăn là phải nịnh nọt đút nó từng tí một, ko khác gì chăm con nít. Mỗi lần cho nó ăn là mất 15, 20' chứ ko ít, tự nhiên mình phải dậy sớm, trưa cũng ko được ngủ hic hic

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé