mem mới hỏi về yến phụng!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi assassin.kid9x, 24/3/13.

1. assassin.kid9x

assassin.kid9x Thành viên Mới

mình là mem mới tập nuôi thôi. chả là vài hôm trước mình ra tiệm mua yến phụng, học hỏi đc wa mạng là mũi xanh, hồng thì trống mũi trắng thì mái. nhưng ra đó con nào màu mũi cũng như nhau. thế là nhờ ngta chỉ cách nhìn rõ hơn. ngta bảo nếu mua thì bắt giùm cặp cho. thế là nó bắt cho 1 cặp. về nuôi đc vài hôm thì hôm nay thấy lên màu mũi rõ là xanh, cả 2 con.. thế mới đâu.

điều mình muốn hỏi là tình trạng bây giờ mình có thể mua thêm 1 mái bỏ vào không? hay là 2 mái luôn? anh em giúp đỡ giùm mình phát nhak. thanks all đã đọc!

2. quachhoalong

quachhoalong Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    xe ôm :))
    Ðề: mem mới hỏi về yến phụng!

mua thêm 1 cái lồng , & 2 con mái , nên bỏ 1 chuồng 1 cặp + 1 ổ đẻ thui bạn à . như z sẽ tốt hơn . ko cắn nhau
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    nếu ở hcm thì bạn ra thành thái , đối diện mobiphone , dò dò ở đó có tiệm chim , bán YP cũng rẻ lắm . 60 ngàn / con , màu sắc hok đụng hàng , & chim ko bệnh

3. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

YP tầm 2-5 tháng khó phân biệt trống mái nếu mới chơi :D> bạn cứ mua 1 con mái về thả vào xem nó ghép với con trống nào thì tách con trog còn lại ra,nếu có đk thì làm 2 mái về thả luôn cũng đc,mua chim ngoài tiệm về nếu ko pải chim giống thì còn lâu nó mới sinh sản, :D làm cái hộp gỗ cho nó chui ra chui vào cho vui mắt ^^

4. quachhoalong

Nghề nghiệp:

nếu bạn thix nó đẻ sớm thì bạn mua cái lồng dùng để tắm chim đó , diện tích hình như cỡ 25x20 cm , rùi để ổ đẻ bên ngoài lồng , cho ăn kê & nước uống + 1 tấm nang mực , sẽ nhanh hơn . mình đã làm thử & có hiệu quả

5. assassin.kid9x

thanks mọi người nhìu. tình hình là phân biệt khá khó. hôm wa ra thuận kiều kêu ông chủ bắt cho 2 con mái, nhưng nhìn thì mũi nó vẫn hồng hồng mà ổng cứ bảo nó là mái. đem về đến sáng hôm nay thì thấy 1 em đã lên đường :-< chán ghê..

cho mình hỏi thêm nang mực là gì vậy?

6. assassin.kid9x

cho hỏi là có ai ở gần chỗ thành thái k ạ? có ai rành chim YP mà ở gần đó cho e hẹn ra giúp e bắt em mái với. chứ ra tiệm toàn lừa đảo chán wá..nếu có cho e xin cái yahoo vs đt tiện liên lạc

7. quachhoalong

Nghề nghiệp:

nang mực bạn nếu nuôi nhiều thì ra tiệm thuốc bắc ở hải thượng lãng ông mua . cỡ 65k/kg đó . bỏ 1 cái zô cho chim nó gặm để trứng chim cứng cáp . yahoo mình bachhacphituyet , có gì ll

8. assassin.kid9x

hi thanks nhìu nha. mình sẽ add yahoo ^^

còn ai nữa k cho xin yahoo lun nào
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    hi ghép thì mình biết rùi. nhưng vấn đề là ra tiệm nó toàn đưa cho con trống. con mái nó để lại cho ss thì fảii. vì lần nào kêu bắt 1 cặp nó cũng đưa 2 con trống. hôm kia ra kêu bắt 2 con mái mà nó lại đưa típ2 con trống đó. nhưng sáng nay thì chết hết 1 con. nhìn dưới chuồng có phân lỏng, chắc do tiêu chảy.

mod có YP k share cho cặp mái với :-s tiện thể hỏi trị tiêu chảy thế nào vậy?

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé