giúp con ú biếng ăn của e với!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi mc_0319, 19/3/13.

1. mc_0319

mc_0319 Thành viên Mới

Hix. tình hình là con ú (NH) nhà e làm biếng ăn từ hôm chủ nhật tới h, ko hỉu nguyên do từ đâu. mý bữa trc còn cạp bắp khí thế, tới chủ nhật thì bột đút ko ăn, cám trứng ăn chừng mấy miếng gòi thôi. Hôm t2 để bánh mì khô để cho cá ăn thì nó có chạy lại cạp lấy cạp để nhưng tới chìu thì bánh mì cũng chả thèm.
    Con ú nhà e mua đc khoảng 3 tuần gòi (từ tiệm 9 Đào), lông mọc xanh hết gòi, cánh e nó e cũng tỉa lun gòi, mấy ngày nay nó rất thik leo trèo và tập bay (hix!tội lỗi).
    Có anh/chị pro nào giúp e với, đã lỡ đặt tên là ú gòi ko lẽ để nó ốm o coi sao đành! :-s

2. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

Ðề: giúp con ú biếng ăn của e với!

vẹt tới tuổi tự ăn, thì làm biếng ăn lại,dĩ nhiên ăn không bằng lúc còn chim con, nhưng cũng nên theo dõi phân, hay thái độ của nó coi chừng bị bệnh phải phát hiện và chữa ngay,nuế nó lanh lẹ bình thường thì ép nó ăn thì chim mập thôi, ráng ăn nhiều mập nó không đi bằng 2 chân mà lăn không cũng vui lắm,

3. trisonlove

trisonlove Thành viên Mới

nó đang tập bay đó bạn à nên nó sẽ ko thềm ăn nửa,cứ cố gắng banh mỏ nó ra đúc,đúc khoảng 3 4 bửa là nó sẽ đòi ăn lại thôi à...cố gắng chăm cho bé mau mập nhé..

4. GreenHornet

GreenHornet Thành viên Mới

biểu hiện của tập bay thôi, ráng banh miệng nó ra đúc zô là ok

5. baolong154

baolong154 Thành viên Mới

mình cũng bị vậy nè , đang trong giai đoạn tập bay nên lười ăn . Mình đã có cách khác phục . Ban ra tiệm cá cảnh mua 1 đoạn ống vòi oxi , mang về cắt ra chừng 1 đoạn ngắn rồi gắn vào đầu xi lanh , khi cho ăn thì banh miệng e nó ra đút thẳng ống nhựa vào diều của nó rồi bơm bột vào , khi nào thấy căng thì thôi . lúc đút vào e nó có hơi giãy giụa tý nhưng ko sao đâu cứ đút vào rồi bơm thôi .

6. Uri

Uri Gà Con

Mình thắc mắc là sau khi bơm như thế chừng nào con Vẹt mấy bạn biết ăn ! Cứ bụng lúc nào nó cũng no căn như vậy thì làm sao tụi nó tự ăn !! AE giải thích giùm cái mình cái và các bạn bơm như vậy có bảo đảm bộ khung con vẹt có to không hay chỉ là mập ra như con heo !!

Sau này 1-2 tháng nữa lại lập topic sao vẹt mình không tự ăn mà toàn phải đút bột !!

Last edited by a moderator: 20/3/13
  7. gia bao

gia bao Thành Viên

Thân dài cánh dài đuôi dài chuẩn gấp 10 lần cánh dài đuôi dài thân tròn.Như vậy chẳng giống vóc dáng 1 con chim mà giống vóc dáng 1 con gà =))

8. baolong154

theo mình thì bơm vừa phải để chim có đủ dinh dưỡng thôi , còn vẫn để thức ăn để nó tập ăn ...

9. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student

Bác Uri hỏi 1 câu hỏi hóc búa quá ta :D

10. baolong154

theo mình thì bơm vừa phải để chim có đủ dinh dưỡng thôi , còn vẫn để thức ăn để nó tập ăn , đơn giản mà bạn ...

11. mc_0319

mc_0319 Thành viên Mới

thanks các anh các chị các bạn rất nhìu! mý bữa nay vẫn cố gắng banh miệng bơm vào nhưng mà ko đc nhiu (tại cũng ko rãnh nhìu), cố gắng để nhiều loại đồ ăn vô lồng của ú cho nó tự ăn lấy. Kết quả là cái chi hắn cũng cắm mỏ vào nhưng vô bụng chẳng đc bi nhiu. ốm đi thấy rõ. xót quá. mẹ e kêu nó diet để thân hình thon gọn bay cho dễ. chắc vậy thật!
    vừa nãy mới dùng mọi biện pháp dụ dỗ, bơm đc nữa diều cho nó rầu, mong cái thời kì diet này mau chóng qua đi.

12. mctea

mctea Thành viên Mới

Mama của bạn nói chuẩn đấy, yên tâm đi. Nó ko chết đâu mà lo, cái gì cũng phải có giai đoạn mà. :))

13. thuanvu

thuanvu Thành viên Mới

mẹ bạn nói đúng đấy,lo cắt cánh đí nhé.........................chúc bé mau chóng mập lại cho chủ nó đở sót:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

14. craven27

craven27 Thành Viên

Nói thật mình không thích cách làm kiểu như vầy... Với lại làm như vậy chỉ hại vẹt chứ chẳng tốt lành gì.

Mình chăm vẹt nhỏ ngày cho ăn 3 bữa chính 6h, 12h, 18h và 1 bữa phụ lúc 21h... Mình dùng muỗng đút cho em nó hoặc xi lanh bơm vào miệng cho em nó tự nuốt chứ ko chơi trò thọc tới tận diều rồi bơm...

Thỉnh thoảng em nó biếng ăn, bỏ bữa... thấy trong diều còn nên mình không cho ăn nữa đợi đến bữa tiếp theo em nó đói tự kêu ầm lên đòi ăn...

Mấy bạn chăm vẹt đút tận diều làm mình nghĩ đến sau này bạn sinh em bé, em bé ko ăn bạn cũng chơi trò đút vô tận dạ dày rồi bơm =='
    .......

15. baolong154

hi , bạn nói cứ như phim ấy ! mình là con người có đầu óc thì phải biết tư duy suy nghĩ chứ bạn , mình nuôi con chim vậy thì suy ra nuôi con mình như vậy àh bó tay với bạn . Con người con chim nó khác nhau chứ , nó ko ăn thì mình phải tìm cách cho nó ăn để nó có đủ dinh dưỡng để phát triển , chim của mình hiện tại đang áp dụng thấy rất tốt . Vấn đề là bạn cho ăn vừa phải để cho nó còn đói mà tập tự ăn thôi . Mình thì chỉ cho ăn vào cuối buổi trước khi ngủ để nó no xong sáng ra cả buổi thì bỏ đồ cho nó tự tập ăn . Thấy mấy clip vẹt nuôi ở nc ngoài ng ta vẫn bơm vậy . Còn bạn ko thích kiểu vậy thì tùy , mỗi người 1 cách nuôi , chủ yếu chia sẻ kinh nghiệm với nhau để nuôi tốt thôi , chim phát triển tốt và ko ảnh hưởng đến sức khỏe là ok !!!

Last edited by a moderator: 21/3/13
  16. mc_0319

mc_0319 Thành viên Mới

sau một tuần biếng ăn thì con ú của e có vẻ tìm lại đc niềm ham mê ăn uống gòi. bằng chứng là vừa nãy chủ động đòi ăn bột. hihi. mừng qá xá. cám ơn mọi ng đã quan tâm nó trong mý ngày qua. hihi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé