Các bạn giúp mình với

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi choe dat_qn, 11/3/13.

1. choe dat_qn

choe dat_qn Thành viên Mới

giờ ko hiểu sao mình cảm giác nó ko đc thân thiện với mình,rất hay cáu bẳn,giờ thỉnh thoảng nó còn ko cho mình vuốt ve nó nữa,mình cứ đưa tay vào định sờ nó là bị nó cắn ngay..mình nghĩ lý do em nó như vậy là 1 phần cũng do mình ít chơi với nó + với việc cho em nó ăn kiểu thúc ép nên em nó sợ rồi lâu ngày thành ra ghét mình thì phải?vì mình nuôi quá nhiều chim nên hầu như thời gian cho nó ăn ko có nhiều..lúc cho ăn thường mình bơm bằng xilanh rất nhanh cho xong để còn đi làm việc khác nữa, đâm ra em nó sợ..mỗi lần thấy mình chuẩn bị cho ăn em nó toàn bỏ chạy,mình tóm lại thì há mỏ ra cắn ngay..giờ mình cũng cảm thấy hơi buồn vì đã ko dành nhiều thời gian cho nó đc nên nó mới trở lên như vậy..các bác nào có kinh nghiệm nào để khắc phục tình trạng em xích này của mình ko ạ?làm thế nào để em nó thân thiện với mình hơn ko các bạn..vì mình cũng biết xích là 1 loài cực kì nhớ dai nên mình sợ nó sẽ ko thân thiện đc như lúc trước nữa thì nản lắm..thank các bác trước nhé

2. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

Ðề: Các bạn giúp mình với

mình nuôi bị trường hợp này hoài, xích rất khôn và biết nghe lời, mình góp ý bạn 1 kinh nghiệm mình đã thử thành công rất nhiều em xích hung dữ, trước khi bạn vuốt ve nó bạn sẽ thấy hành động quay ra cắn đúng hok, vậy hãy la em nó thật lớn rồi hãy vuốt nó, lúc đó bạn sẽ thấy nó sợ liền,ko cắn bạn thì lúc đó vuốt thoải mái, làm vậy nhiều lần nó biết mình vuốt nó chư ko phải bắt nó, vài lần em nó thấy tay mình là hết giám cắn, mình cũng thử cách chơi với tụi nó thường xuyên có con thử cả năm vẫn hung dữ, nên cách tiếp xúc để em nó hiền lại thì chỉ thành công 30%, xích non giống như em bé ở loài người mình thôi, phải dạy từ lúc non, trừ mấy em hiền thì khỏi phải chê,

Last edited by a moderator: 12/3/13
  3. choe dat_qn

choe dat_qn Thành viên Mới

Re: Ðề: Các bạn giúp mình với

thanks bạn nhé..tại mình chưa nuôi loại này bao giờ nên chưa có kinh nghiệm..mình mua về nuôi để sau này cho trẻ con chơi với nó mà giờ thấy nó dữ quá cũng sợ..sợ nhất là nó cắn tre con nhà mình thôi..mình sẽ thử áp dụng cách của bạn xem sao

4. mctea

mctea Thành viên Mới

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=11642 Anh đọc link này có tuyệt chiêu trị vẹt cắn nhé. Vẹt nó khôn lắm, anh cứ giành thời gian chơi với nó nhiều là nó quấn chủ thôi.

5. volamokim

volamokim Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Student
    Ðề: Re: Ðề: Các bạn giúp mình với

còn non mà cho con nít chơi là nó dữ hà :D ! tránh xa tầm tay trẻ nhỏ

6. a01262449285

a01262449285 Thành viên Mới

thank các bác nhé chắc để nuôi nó khôn lớn đc thì em còn phải lên đây làm phiền các bác nhiều nữa

Hai nick :
    - choe dat_qn
    - a01262449285

Sau khi kiểm tra là cùng 1 IP, 1 người sử dụng, bạn đang sử dụng 2 tài khoản cùng 1 lúc là trái với qui định của diễn đàn. Trong 2 ngày yêu cầu bạn gửi xác nhận nick nào sử dụng chính thức để xử lí nick kia, nếu ko xác nhận BQT bị banned lẫn 2 nick !!

Last edited by a moderator: 12/3/13
  7. gia bao

gia bao Thành Viên

cứ cho nó đói xem nó ý kiến gì nào?

8. poseidon

poseidon Thành viên Mới

Bác gia bảo ơi... Có chương trình từ thiện kìa...nhanh tay ủng hộ cho tấm lòng vàng nhe...

9. gia bao

gia bao Thành Viên

Tham gia diễn đàn 5 châu 4 bể khắp nơi.Làm mod-smod khắp chốn mình biết phải làm gì bạn ạ :D

10. tritm

tritm Thành viên Mới

mình đang lo e của mình ko biết có bị giống như chủ topic ko

11. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Đúng như bạn Gia Bảo nói, cứ cho nó đói xem thế nào. Mình cũng mua 1 bé đã mọc đầy lông ống, lúc mới đem về rất khó cho ăn và bé hay né mình, mổi lần cho ăn phải vạch mỏ ra bơm, buông tay ra thì bé né mình đi chỗ khác. Mình thì bận đi làm nên ít chơi với nó. Nhưng được cái mình đi làm nên chỉ cho ăn ngày 3 cử thôi (mỗi cử cho ăn 25cc) Vì thế nên nó rất đói (vì lúc mua ở tiệm người ta chỉ cho ăn cách 2giờ 1 lần, mình thì cách 4 giờ, có khi hơn 1 chút). Vì vậy mà em nó bây giờ tới cử ăn thấy mình đi làm về là nó la um xùm, mình cầm cái xilanh lên kêu mum mum là nó chạy lại ngay.
    Chúc bạn thuần được bé vẹt của mình.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé