Xích non bị ói

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi tritm, 1/3/13.

1. tritm

tritm Thành viên Mới

Mọi người giúp với, xích mình mua khoản 2 ngày , ngày đầu về cho ăn neslay (loại gạo + rau củ qua ) + bích chi 5 thứ đậu thì vẫn bình thướng nhưng đến ngày thứ 2 dấu hiệu ói bắt đầu xuất hiện và bây giờ là cho vào bao nhiêu ra hết bấy nhiêu :(:)((nên thấy đi phân rất ít ( ra hết còn đâu mà ra phân )
    Mình có mua thuốc chống ói con nít nhưng vẫn ko đỡ ,ko biết cách cho uống sao đúng :
    1 - Trộn thức ăn hay uống riêng
    2 - Uống trước hay sau khi ăn
    3- Có bái thuốc dân gian nào trị ói áp dụng hco vẹt được ko ( thoe trên mạng cho uống gừng + chanh + mật ong >>> ko biết cho vẹt dc ko )

Giúp mình nhanh nha mọi người vì nó bị khoản 1 ngày rồi

Nếu bài đã có mod chỉ link và xóa bài giúp, tìm hoài ko thấy bài nào đúng nhu cầu cả

Mình cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator: 1/3/13
  2. thuanvu

thuanvu Thành viên Mới

Ðề: Xích non bị ói

cái này có nhiều người hỏi rùi đó a vô topic đó mà coi, lập cái khác chi vậy?/:)

Thành viên lập topic là quyền lợi của thành viên, nếu topic đó ngoài nội dung, spam thì e cảnh báo xấu cho bộ phận Mod phụ trách !! Bạn Trí hiền hoà, chứ lần sau gặp bạn khác thì có chuyện cải nhau đó e !! Rút kinh nghiệm nhé !!

3. tritm

tritm Thành viên Mới

uhm , cảm ơn em, nhưng a tìm ko thấy, ko đúng nhu cầu của a, e có gửi link cho a được ko

4. thuanvu

thuanvu Thành viên Mới

5. tritm

tritm Thành viên Mới

6. mctea

mctea Thành viên Mới

Tình hình là bị sock thức ăn, mấy ngày đầu mua về đổi thức ăn nên bạn pha loãng thật loãng để em nó quen, ăn ít nữa. Bây giờ bị như thế chỉ có mua Bactrim về cho uống và cho ăn ít lại để theo dõi tình hình. Ko dc nữa thì đổi thức ăn đi là vừa :-S

7. thuanvu

thuanvu Thành viên Mới

hay quá ta, học hỏi nhanh quá nhỉ :):):):):):):):):):)

8. tritm

tritm Thành viên Mới

cảm ơn mctea mình sẽ làm như vậy, mai chạy mua bactrim về mới dc, chứ cái kiểu đi làm mà đầu óc cứ nghĩ chim chim chim ko thì ko được rồi

p/s ; nuôi chim non cực quá, mới mấy ngày mà đuối quá, ăn cơm mà nuốc trọng ko cũng vì chim, sau này chắc sẽ có kinh nghiệm nuôi con thực sự quá

Lạy trời e nó hết bệnh

9. Uri

Uri Gà Con

Link đây loại thuốc, nếu ko có thì mua loại tương tự công năng :http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=43146&page=4
    Cách sử dụng :
    - Nhỏ Bactrim 2 giọt 1 lần, ngày 2 cử vào sáng sớm và chiều tối trước khi chim non ăn. Nhỏ thuốc từ 2-3 ngày, để ý khi nào phân tốt tức là thức ăn được tiêu hoá hoàn chỉnh thì dừng thuốc.
    - Chim ói nhiều nên pha 1/4 gói Anbio hoặc Probio cho trẻ nhỏ, pha vào bột thật lỏng bơm 5cc thôi, đến 2 ngày sau nếu ổn thì bơm 10cc, tăng dần khi chim thật mạnh.
    - Giữ ấm cho chim non
    - Hiện tại mùa này đang rất nóng chuyển mùa nên chim dễ mắc bệnh tiêu chảy khuẩn coli thương hàn, e cũng nên để ý mấy con Cockatiel của e để nơi thoát mát, các loại thức ăn mau hỏng như bắp ... trái cây rất nhanh thiu vì vậy e nên hạn chế cho ăn !! Biểu hiện chim uống nước nhiều, đi phân xanh đen lỏng và dính hậu môn .... thì trị sớm , khi chim thật sự quen thời tiết thì cho ăn lại !!

- E nên cách li con chim non khỏi bầy Cockatiel nhé, coi chừng nó nhiễm từ chỗ bán, mùa này dịch dữ lắm !!
    - Vậy mà tìm ko thấy .............. !!

- Good luck !!

10. mctea

mctea Thành viên Mới

Topic của anh hỏi mà em =))
    Ngày đầu mình mua mình cho ăn ít lắm vì đa số hay bị sock thức ăn, rút kinh nghiệm từ con ngực hồng mình mua trước đó. Mình khéo chăm trym thì sau này chăm con cũng khéo, con nó khỏe mạnh thì mình mừng mà :D=))

11. Uri

Uri Gà Con

Nhớ ko lầm bạn cũng từng lập topic tương tự giờ biết rút kinh nghiệm rùi à =)) =)) =)) !!

12. mctea

mctea Thành viên Mới

Đúng rồi anh, link thuanvu đưa ở trên là em lâp :))

13. capcuu99

capcuu99 Thành viên Mới

mấy anh cho em hỏi, em vừa chết con xích cũng tương tự như thế, ăn vào thì ói liền, thuốc vào ói liền, bị đúng 4 ngày chết weo, nên mới mua 1 em mới nè, bữa em có hỏi mấy anh đó, làm đủ thứ cách cũng vô dụng, nên giờ có cách nào đ63 phòng mấy em sau khỏi bị hok, vô là ói liền sao thuốc thắm,thật sự bó tay.

14. Uri

Uri Gà Con

Kinh nghiệm mua chim non :
    - Nếu có thời gian bạn nên mua chim non khi chim non vừa được giao tới tiệm, lúc này chim rất khoẻ chưa bị ói, sình bụng, lây bệnh từ các chim khác !! Không nên mua những con để từ 1-2 ngày trước.
    - Chim non nên lựa con háo ăn, lanh lẹ nhưng nên chú ý các con biểu hiện bụng chướng sình nhưng vẫn lanh lẹ đòi ăn. Biểu hiện những con đã ói hay sinh bụng là :

+ Bụng chướng to, nhưng rờ vào có cảm giác hơi trong đó chứ ko phải là bột.
    + Phần bầu diều ngực da rất căng, nhìn kỹ sẽ thấy da nó bóng bóng.
    + Để từ sáng đến chiều nhưng phần bụng đó vẫn còn căng, nếu xẹp thì cũng bị sình hơi 1 ít ở bầu diều.
    + Tổng hợp lại các bạn thường nói là chim mình kị thức này, ko hợp thức ăn này ..... nên chim ói nguyên nhân cơ bản là nó đã bị từ tiệm và sau đó là do các bạn chăm sóc ko đúng.
    - Nêu mua những con chim này nên bơm ít nước đợi thức ăn ở tiệm tiêu hết, đút ăn 1 liều lượng lỏng và ít. Kèm theo đó điều trị bệnh như phương pháp ở trên !!
    - Hiện tại chuyển mùa chim dễ tiêu chảy thương hàn do sốc thời tiết và điều kiện vệ sinh. Bệnh này lây nhiễm nên các bạn mua chim non hay bổi từ tiệm thì nên cách li với chim ở nhà, tránh trường hợp lây bệnh nhé !!

15. tritm

tritm Thành viên Mới

nghe bạn nói mình não lòng quá
    Thks a Uri , thks mọi người

16. quyetthanhkts

quyetthanhkts Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Kiến Trúc Sư

Cho em hỏi, con Xích của em từ khi mang về hơn 1 tuần rồi, nhưng phân luôn lỏng và có pha sợi xanh và thi thoảng có màu trắng như lòng trắng trứng, em tưởng như vậy là bình thường vì mình đút thức ăn lỏng, nhưng đọc xong em hơi boăn khoăn? nó có bị tiêu chảy hem?????hichic!

17. Uri

Uri Gà Con

Bạn đang cho ăn bột e bé loại sữa gạo trái cây ra màu đó là bình thường, nhưng chắc ăn thì bạn nên nhai đu đủ hay lê bơm cho nó 1 cử để quan sát phân. Đu đủ rất dễ tiêu ra phân rất đẹp cùng màu, nước và phân tách biệt ko trộn lẫn. Chụp hình phân úp lên cho ae xem để đánh giá, xích bạn lông lá đủ rồi mùa này rất nóng nên tìm chỗ nào mát để nó nhé, mùa này năm ngoái và hiện tại cũng nhiều bạn chết chim non do tiêu chảy nên bạn cẩn thận thì tốt !! Nước nôi và thức ăn nên vệ sinh và đổ bỏ phần thừa 2-3 lần 1 ngày !!

18. tritm

tritm Thành viên Mới

mới đưa đi thú y, chích cho e rùi, mong là sẽ khỏi

19. khoakhanh

khoakhanh Guest

Bạn đã nuôi một con xích đắt tiền, mình nghĩ tình thương của bạn dành cho nó nhiều hơn 100.000 hay 200.000 đúng không. Vậy thì đầu tư cho nó bột Exact Kaytee. Trước giờ mình nuôi chim non bằng Exact Kaytee, tụi nó đều OK hết. Exact Kaytee dễ tiêu, mà nó có thể cho chim sức đề kháng tốt. Chim bệnh mình cũng ép ăn Exact Kaytee là nó qua hết.

20. tritm

tritm Thành viên Mới

uhm cảm ơn bạn, bạn nói đúng, nhưng mình chỉ thắc mắc sao mọi người nuôi bằng những thức bột mình cho ăn thì đâu có sao mới tức chứ, mình thương nó thì nhiều cách đê thương ko hẳn phải mua hàng sang :">, nuôi bằng tình thương để cả 2 ( chủ và vẹt ) vượt lên số phận thì mới hay :">

p/s ; tình hình chạy chọt đủ thứ thì có vẻ đỡ rồi, bớt ói. Nhưng ko dám nói trước gì , chiều nay về xem nó thế nào rồi cập nhật tiếp

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé