Chuyện không thể ngờ

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Supper_Dream, 5/2/13.

1. Supper_Dream

Supper_Dream Thành viên Mới

Chiều nay cho em SuSu ăn vẩn như mọi khi .Tại cái ống tiêm cái đầu ngắn quá mà đút cho em nó ăn thì hay đổ ra ngoài nên mình cắt một đoạn ống hút nối vào cho dài đút cho em nó ăn .Mọi hôm vẩn cho an bình thường thì bổng dưng chiều nay cho em nó ăn thì cái ống hút lọt vào bụng em nó .Hoản hồn ko biết phải làm sao vì lúc đấy bầu diều vẩn còn căng .Ráng chờ đợi đến tối bầu diều xẹp lại thì tìm cách lấy ra ,tìm đủ mọi cách đưa cái ống hút ra mà ko được nên mới nảy ý kiến là lấy cái vỏ bút bi cho vào họng em nó và mò cái ống hút đưa vào vỏ bút bi và kết quả đã lấy thành công mặc dù em nó hơi đau tý .Lần sau hok dám cho em nó ăn kiểu này nữa tởn cho đến già luôn .

2. BruceLee1999

BruceLee1999 Thành viên Mới

Ðề: Chuyện không thể ngờ

hên thiệt..........................................................

3. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:
    English Department Student

Anh liều quá! Thủng diều em nó như chơi! Sao lúc xài anh không hỏi để mọi người góp ý? Đó là một trong những lí do mà ở nước ngoài vẹt dứt sữa tập ăn rồi người ta mới bán!

4. yeuchimvet

yeuchimvet Thành viên Mới

trời sao lấy cái ống hút làm gì vậy bro,lấy cái dây oxi cho cá cắt 1 đoạn gắn vào rất tiện,ko bao giờ rớt ra mà mềm không làm đau chim

5. Supper_Dream

Mọi hôm anh vẩn cho nó ăn bình thường chắc hôm nay cắt cái ống hút ngắn quá nên nó nuốt luôn củng con may là lấy ra được nếu ko chắc anh mổ bầu diều lấy nó ra quá

6. baoboi

baoboi Thành viên Mới

xích nhà mình đc 1 tháng 3 tuần 3 ngày, dạo này em nó biếng ăn wá, phải cưởng bức mới nuốt đc chút ít, còn nhiu thì lè ra hết trơn, không biết là do cưỡng ép hay vì lý do j`, mà em nó sợ mình, đút ăn đc 5cc là bõ chạy mất dép, chạy vô dưới cái lồng vì ở đó tối, ép nó ăn z, k biết nó có THÙ mình ko?? có những lúc trưa, nắng nóng, mà cho nó ăn nó ko chịu ăn, ĐIÊN TIẾT wá trời, mình đè đầu, cại mỏ, bơm zô ( thử coi mày có nuốt ko), mới nhép nhép miệng nuốt, tức wá trời :|

7. poseidon

poseidon Thành viên Mới

Bạn nên thay đổi khẩu vị thường xuyên cho nó, cho pé ko ngán,,..

8. baoboi

baoboi Thành viên Mới

cụ thể đi bạn, nói chung chung thế thì chịu :|, hiện tai em nó xài kaytee :)

9. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

Hồi chiều còn thấy title SuSu Du Xuân có người post mà giờ có cái tit SuSu Ngủ Xuân thì té lăn ra đất =))Hên thế, chia vui huynh

10. Supper_Dream

Tui thì cho em nó ăn cám chó ,khi nào em nó ngán ko ăn thì đổi bột ngủ cốc gạo sữa,tuần sau thì đổi ngủ cốc gạo lức, tuần này cho em nó ăn ngủ cốc trái cây

11. yeuchimvet

bạn làm theo cách mình làm nè:bạn mua 5 loại hạt đậu trắng,đậu xanh,đậu đỏ ,đậu nành,đậu đen rang lên đem ra tiệm xay nhuyễn(100k tổng cộng+25k tiền xay ăn vài tháng) rồi khi cho ăn trộn ngũ cốc này với bột kaytee,mùi ngũ cốc thơm kích thích chim ăn dữ lắm,cái này thực tế xảy ra với mình:

lúc đầu cho ăn cám chó chim nhà mình ăn nhưng ăn rất ít,nhà có sẵn bột ngũ cốc bà chị làm mình pha ra trộn với cám chó từ đó nó ăn nhiều hơn ,mình nghĩ cái mùi ngũ cốc nó kích thích con chim ăn thì phải

12. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Sao đắt thế gần nhà mình có chỗ chuyên bán bột đủ thứ đậu (bột đậu đỏ, đậu xanh, đậu trắng, đậu nành, đậu đen, bột gạo lức nữa) tùy loại đậu mà giá từ 3-4k/100g đến 8-9k/100g! Ngay chợ Phú Lâm quận 6 có gì mai mình ra coi địa chỉ dùm cho
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Chỉ nhớ là đường Đặng Nguyên Cẩn q6

13. yeuchimvet

hi cảm ơn akira nhiều,mình làm tổng cộng 100k bột ngũ cốc cũng đủ cho em nó ăn lâu lắm( mỗi lần ăn có 1 muỗng cà phê àh) :)

àh khi nào bạn đi qua đó ghi giúp mình cái địa chỉ để mình bảo bà chị qua mua cho rẻ,ở nhà bà chị làm ngũ cốc cho cả nhà ăn,cảm ơn bạn trước nha

Last edited by a moderator: 5/2/13
  14. poseidon

poseidon Thành viên Mới

Mình thì cho ăn bột DD trái cây + gạo sữa + ngũ cốc + bánh mì, hạt sen, trứng,... Thay đổi từng ngày( mới được 5 ngày nay ).

15. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Chỗ đó nhỏ thôi nhung phải đến tận nơi mới thích bán đủ thứ bột rất thơm ngũ cốc có cái máy xay nếu hết là cô ấy bỏ vào xay tiếp liền! Cô bán hàng lúc đầu nhìn tưởng dữ nhưng thật ra rất hiền và nhiệt tình! Mình đi bộ ra đó mua bột về làm bánh hoài nhưng tại gần nên hem có để ý địa chỉ.

16. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

về vấn đề biếng ăn thì anh em trên diễn đàn đã nói nhiều lắm rồi ,nếu chim còn nhỏ mà biếng ăn thì điều chĩnh chế độ ăn và quan sát , còn với bất cứ con vẹt non nào khi đến giai đoạn tập bay thì sẽ bắt đầu giãm cân để cơ thể nhẹ lại để bay , bay sớm hay chậm thì tuỳ từng con , bạn nhìn con chim của bạn thì sẽ biết nó chuẩn bị bay chưa, nhìn vào 2 chót cánh của nó , khi 2 chót cánh dài ra xếp vào nhau thành chữ V là nó đã bay tốt rồi , còn khi cánh chưa chéo hình chữ V thì cánh còn ngắn , khả năng bay còn yếu , con nhà bạn đc gần 2 tháng thì nó biếng ăn là đúng rồi , vì nó cũng gần biết bay rồi , giờ nó giãm cân là đúng quá trình rồi , khi mà nó k chịu ăn thì banh miệng nhét vào , nếu với cám chó thì rất dễ nhét , nếu với cám chó thì ngâm cho vừa hơi nở là đc , vẫn còn hơi cứng thì nhét từng cục rất tiện, và đừng có lo nó thù mình , vì tuy là dùng vũ lực nhưng nó vẫn biết đó là cho nó ăn, nó sẽ bình thường k sao cả , nếu vừa bơm mà nó k nuốt thì bóp chặt mỏ nó lại k cho nó há miệng thì nó sẽ nuốt , làm nhiều lần thì sau này nó sẽ nuốt ngoan hơn khi nhét , ngày xưa ở vn mình nuôi xích bằng cám chó thì mình thích nhất là lúc nhét , mấy lần đầu còn vung chứ khi quen rồi thì nhét rất là nhanh , bình thường cho ăn còn lâu chứ khi nhét thì nhét 1 lần 2,3 cục cám nó nuốt cái ực , chút xíu là no =)) , biếng ăn là vấn đề thường thấy khi nuôi 1 mình , tuy nhiên khi nuôi số lượng nhiều thì bản năng giành ăn sẽ kích thích nó ăn , cho nên bên mỹ họ k muốn bán chim chưa biết tự ăn là như vậy , vì nuôi 1 con mà thiếu kinh nghiệm sẽ chết chim , còn về xích chân vàng và chân xám con nào khôn hơn thì vẫn còn tuỳ từng cá thể , vấn đề này vẫn còn tranh cãi , tuy nhiên muốn biết nó lanh hay k thì phải coi tuỳ vào môi trường nuôi dạy , phải cho nó đc thoãi mái và chơi đùa tẹt ga thì nó mới phát triển hết đc bản năng của nó , đó là vì sao vẹt ở nước ngoài hay có trò này trò nọ , còn vẹt ở vn mình xích chân bắt đứng cầu , riết nó buồn chán nó stress thì nó chỉ biết ủ rủ chứ k linh hoạt đc .

17. Uri

Uri Gà Con

Đầu mùa này rất nhiều bạn mua chân xám kích thước thì rất là to thể trạng hơn bọn chân vàng rất nhiều !! Để tới tháng 6 - 7 xem lúc đó dạy nó có nói được ko hay là đần hung dữ !!

18. congphong

congphong Thành viên Mới

Bốn bé của anh chân xám hay chân vàng vậy.................

19. Uri

Uri Gà Con

2 Thằng Xám - 2 Thằng Vàng e trai !! Bửa qua e thấy mấy thằng xám to chà bá ko thấy à =)) !!

20. congphong

congphong Thành viên Mới

Vậy hả, em nghĩ chân xám hay vàng có thông minh hay không thì tùy con thôi, giống người việt, tây cũng có người này người kia. hehe.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé