cần 1 người chuyên gia nuôi yến phụng đẻ!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi hoangngochoamy, 5/2/13.

1. hoangngochoamy

hoangngochoamy Thành viên Mới

em đang có quyết tâm nuôi yến phụng đẻ nhưng chưa có tý kinh nghiệm nào. cần các tiền bối giúp đỡ em. tiện thể cho em hỏi: yến phụng non sau khi nở tách ra nuôi từ nhỏ mình tự đút tự nuôi nó thì nó có theo mình như vẹt hay chim chào mào non k ạ. cách làm tổ và kích cỡ. tiện thể tiền bối nào bán 1 cặp yến phụng trống mái thì để cho em nhé. sđt em: 01632608629. Thực sự em đang rất quyết tâm!
    em ở HÀ NỘI ạ

Last edited by a moderator: 5/2/13
  2. hoangngochoamy

Ðề: cần 1 người chuyên gia nuôi yến phụng đẻ!

sao k ai giúp em thế :((((((((((((((((((((((

3. a01262449285

a01262449285 Thành viên Mới

con này nuôi dễ mà,bạn chỉ cần mua 1 cái lồng to và 1 cái tổ ở quán bán lồng chim ấy,để vào đấy không được dịch chuyển lồng,chim tự khắc sẽ đẻ

4. hoangngochoamy

thế có nuôi thuần đc như chào mào non hay là vẹt đc dậy k anh. nuôi k cần lồng ạ

5. Hong Thao HP

Hong Thao HP Thành viên Mới

Nuôi yến Phụng dễ thôi bạn ạ.Trước nhất đôi chim phải chuẩn đực cái(trống mái),đủ tháng tuổi sinh sản,cỡ 6-8 tháng,chế độ chăm sóc nuôi dưỡng đầy đủ.Khi chim đã trưởng thành có khả năng sinh sản,bạn nuôi chung 2 con trong 1 lồng sắt cỡ 40 x 60 cm là được,để nó không cắn được nan và bay mất.Trong lồng đẻ 1 hôp như chuồng chim bồ câu thu nhỏ cỡ độ 20 phân,khoét 1 lỗ bằng cái chén (ly,tách) cho chúng ra vào,bên trong lót chút tơ lông mềm để chim làm tổ đẻ.Bên ngoài cần có cái cầu vững,vừa độ quặp bám chân chim để chúng giao phối.Khi mùa sinh sản,chúng hót vang nhà,con đực phải tìm mồi mớm cho con cái ăn sướng đẫy thình mới cho đạp mái.Khi chúng giao phối ,cả 2 con đều hót rất to khỏe ,có vẻ khoái cảm và đắc ý lắm,khi tinh trùng con đực đã phóng vào rồi thì con đực như ngã ngửa ra,nhưng nó đỡ đươc và cả 2 đều im tiếng hót.Sau chim đẻ,mặc kệ nó tự giải quyết ấp trứng nuôi con, chủ chỉ có cung cấp đầy đủ thức ăn,nước uống.Thế là sau 18 ngày chim ấp sẽ nở, 1 tháng bạn có 1 đôi yến phụng đep,nhưng nhớ chọn loại phụng vàng hoặc lý,đừng nuôi loại lý khú tức lông xám nhạt nhẽo,không đẹp.Chúc thành công

6. hoangngochoamy

yến phụng non sau khi nở tách ra nuôi từ nhỏ mình tự đút tự nuôi nó thì nó có theo mình như vẹt hay chim chào mào non k ạ
    điều em muốn hỏi thì chưa ai tl anh tl giúp em với

7. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28

yp non nuôi đút đc bạn à tầm 3 tuần đến 1 tháng tuổi đút vô tư,còn thuần chim bổi thì cần kinh nghiệm ,bạn có thể mua đc YP giống trong ngõ Giáp Bát gần nhà thờ phố Giáp Bát Hai Bà,bác gì thì mình quên mất tên hic,YP tầm 350-400K/cặp ,còn ko nóng vội ra quán chọn 1 cặp 5-6 tháng nuôi đk tốt là đẻ giá từ 160-220K tùy khu vực

8. finchhanoi

finchhanoi ChimHutMat.com

180k/đôi ở HN bạn nhé, Đến tận nhà chọn, họ sẽ bắt cho mình 1 trống 1 mái. Nuôi tốt thì tầm 4 tháng là nó đẻ dc rồi.

9. Rock

Rock Thành viên Mới

mọi người cho mình hỏi là cách nào để thuần yến phụng k

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé