phân vân

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi baoboi, 16/1/13.

1. baoboi

baoboi Thành viên Mới

Vấn đề là mình đang nuôi xích non lên, đang đắn đo về việc cắt cánh em nó. Cắt thì ko train free fly đc, ko cắt thì sợ sẩy chân em nó ko hẹn ngày về. Đang tính lấy 10 phiếu bầu giữa CẮT & KHÔNG CẮT, hjhj, ae nào đã có thâm niên trong nghề, xin ra tay nghĩa hiệp. Chờ 2 mod thỉnh giáo vài chiêu ^:)^

2. Hoanggay

Hoanggay Thành viên Mới

Ðề: phân vân

ở TP mà train là một đi ko trở lại vì chó mèo quá nhiều với lại giang hồ hiểm ác nữa.Nuôi để trong nhà còn mất,ko để ý là bị cuổm mất liềnNếu có train thì chỉ ở trong nhà thôi.Giờ mới con non thì chăm sóc cho em nó thật tốt mong sao lớn lên ko bệnh tật .Còn chuyện lớn lên thì tính tiếp

Last edited by a moderator: 16/1/13
  3. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:
    English Department Student

Mình tính vẹt của mình cắt nửa giảm tầm bay lại chứ ko sởn trụi em nó. Đeo harness tập bay! Nhà mình ở q6 sáng qua công viên Bình phú cho vẹt bay chủ thì inline skate theo tập thể dục cả chủ lẫn vẹt!

4. vuhoang

vuhoang Thành viên Mới

a cứ cắt đợt đầu đi, nuôi cho mai mốt nó thân sau đó để nó thay lông mọc lại cánh mới train free flight vẫn chưa muộn:), bây h` nó còn trong tuổi tập nói a để cho nó tập trung học nói là tốt nhất:), mai mốt nó lớn nó năng động hơn còn nhỏ nền train cũng nhanh hơn:), thân

5. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

nhiều bạn rất thích freeflight , cảm giác freeflight rất là đã , tuy nhiên nó cũng rất là nguy hiễm, mất chim như chơi , vẹt thần kinh rất dễ bị hoãng , khi hoãng thì cắm đầu cắm cổ bay , bay đã thì k nhớ đường về , muốn chơi freeflight thì phải có kinh nghiệm và hiểu chim của mình , vẹt ở mỹ freeflight dễ hơn vì có những khoãng đất rất là rộng và yên tĩnh , chim tập trung hơn là ở vn , ở vn đủ loại tiếng ồn , train căng thẵng hơn ,chưa kể nhiều khi vẹt vừa hạ cánh thì chó mèo chờ sẳn , chắc chắn khi bị chụp bất ngờ e nó sẽ k thể nào phản ứng kịp,vô và mối nguy hiễm đang rình rập .... còn cắt cánh thì k thể train freeflight đc nhưng bù lại thì an toàn ,nói chung đc cái này thì mất cái kia ,
    nếu bạn đã thích freeflight thì k nên cắt cánh , cho nó bay thoãi mãi trong nhà cho thật là điêu luyện , rồi từ nhỏ phải cho ra đường đi dạo cho quen với môi trường , khi ra ngoài phải cho đeo dây bay để đừng hoãng mà bay mất , trong nhà thì tháo dây cho bay thoãi mái để tập luyện , nếu cắt cánh đợt đầu thì phải đợi cho nó bay thật điêu luyện thì mới cắt , để cho nó biết thế nào là bay , còn nếu vừa lớn mà cắt thì sau này nó sẽ quên bản năng bay và đợt thay lông sau khi cánh mọc ra nó sẽ mất nhiều thời gian để có thể học bay và hơi lâu để bay điêu luyện , vì khi đó nó nghĩ nó là con gà =)) , nói tóm lại nếu chơi freeflight thì tốt nhất là k nên cắt cánh , và phải giữ cho thật kỹ ,
    nếu bạn muốn nghe ý kiến của mình thì mình cho bạn ý kiến là chơi freeflight đi , có sơ xuất mất chim thì lấy kinh nghiệm mùa sau nuôi lại =))

6. Uri

Uri Gà Con

Chia sẽ kinh nghiệm của mình về vấn đề này :

Vẹt đã cắt cánh :
    - Sau thời gian cắt cánh vẹt tưởng mình là gà " a phát nói " heheh nó toàn bò lê lết bằng chân và mỏ. Cầu đậu lúc này làm ơn để vừa vừa cở 50 cm là ổn, cao quá nó mà nhảy xuống gãy hết đuôi chưa tính đau chân gặp con yếu xương thì cứ nhảy là đau, đập đầu vào vách tường khi nó jump hehehe !!
    - Tập bay trong nhà điều kiện nhà kín ko có lối thoát ko thì mất vẹt như chơi. Con Ure nhà mình bay mấy lần vì nó muốn bay lại chổ mình mà chả biết bẻ lái bay một mạch thẳng ra cửa sổ qua sân thượng nhà đối diện !!
    - Sau khi thay lông xong phần cánh và đuôi khá đủ thì tiến hành train bay lại, bắt đầu từng giai đoạn :
    + Tập lực cánh : chim ko bay 1 thời gian cánh rất yếu nên tập lại bằng cách để nó lên tay hất từ từ cho nó đập cánh quen 1 thời gian, mỗi lần nên tập 1-2 phút cho quen dần. Bọn nó tập xong mệt thở oxi có thể bỏ ăn cả buổi.
    + Khi quen dần bắt đầu thả cho nó bay từ trên xuống vô khu vực mềm mềm có lót vải .. cứ đều đều như vậy tới lúc nó bay được 1 đoạn ngắn để học cách đáp an toàn, nên lót khu vực đó bằng mền vãi gì đó ko thì mỏ vẹt bạn như cái mền mẻ từa lưa.
    + Thời gian sau cứ đeo Harness cho nó bay tự do trong ko trung rùi thả gần cầu đậu cho nó đạp xuống chính xác.
    + Nếu bay ổn rồi thì cứ đi xa cho nó bay về cầu đậu nó.
    + Thời gian sau cứ để nó tự do bay trong nhà cho quen dần tới lúc nó có thể lạng lách như siêu nhân đáp đúng vị trí nó muốn thì đã ổn thì bạn mới tiến hành gọi bay như các clip train trên mạng. Train thì cứ coi ở parrotwirazd ở đó viết khá chi tiết về cách làm sao cho vẹt bạn bay đi và bay về !! Hoặc hỏi a phát là chuẩn nhất nếu tiếng a bạn ko tốt, còn xài google dịch nhiều khi khó hiểu cho các bạn !!Sau thời gian train loại đã cắt cánh mình thấy nhược điểm là nó ứ bay từ đất lên train hoài chả được !! Sau này các bạn cố gắn thử xem chứ mình bó hand !!
    Vẹt non chưa cắt cánh :
    - Lúc này vẹt mới tập bay rất khoẻ phần train bay, bạn cứ để nó tự do trong nhà bay tứ tung đi 1 thời gian sau nó lượng như siêu nhân heheheh !!
    - Trong thời gian này bạn khi cho ăn nhớ gọi tên nó và tay thì cầm cái cóng ăn mà nó thường ăn thấy cóng đâu nó bay tới đó. Tới lúc nó biết tên nó rồi thì trở thành quán quán tính gọi là nó bay lại vị trí tay bạn !! Giống như bạn cho nó đứng ngon tay 1 thời gian đưa tay xuống là nó leo lên chả cần biết lí do là gì !!
    - Đem ra ngoài nhớ mang Harness lúc đầu no ưa bay loạn xa vì lạ chỗ, nếu vẹt bạn ko quen thì mang theo cái cầu đậu nó ra trước nhà cho nó đứng để nó quen khung cảnh rồi gọi lại cho ăn như bình thường !!
    - Thả bay ở xóm thì mình dám chứ ra công viên cần 1 thời gian dài làm quen môi trường nha các bạn !!
    Hậu quả : vẹt đuôi dài nên dễ hư đuôi gãy đuôi nếu lông vẹt bạn yếu, đồ đạc trong nhà thì ôi thôi, đau chân thì cũng xảy ra nếu nó đáp ko đúng !! hậu quả xấu nhất là mất vẹt nếu tuột dây hay quên đóng cửa nhà !!

Cắt cánh cả 6 cọng thì nó ko bay lên được nhưng nếu có gió lùa thì bay cao 10 mét là chuyện bình thường, mình từng bị trường hợp của con xitrum khi na đi cafe hehehe !! Nếu nhà kín mình khuyên các bạn nên để cánh cho nó bay tơi lui cho khoẻ, chim vận động nhiều thì tiêu hoá mở kalo, hệ thống cơ bắp rất tốt. Trọng lượng thì thì gần bằng trọng lượng thực của xích theo các trang mạng !!

Good luck !!

7. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Ok! Em nghe theo anh không cắt nữa, lỡ rôì cho cùi luôn cũng đc có gì mùa sau mua lại! Cho free flight luôn! Đi kiếm đồ may cho harness chắc chắn xíu! Đây là công viên Bình Phú nếu đi né giờ cao điểm sáng chiều người ta đi tập thể dục thì ở đây train vẹt khá ổn, rộng, thoáng ít cây, tầm nhìn tốt, ít người ko có chó mèo![​IMG]
    [​IMG]Thanks anh Uri nữa nhá! Em liều đây!

8. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

hahaha , chơi đi e , như vậy mới đúng phong cách e gái của a chứ , e có để ý thấy ở nước ngoài vẹt khi bay tự do thì nó bay hoài mà k đậu vào cây , cho dù là khu đó nhiều cây nó cũng k đậu vào k , đó là tuyệt chiêu cuối khi train vẹt , và cũng là cái mốc cuối cùng của train vẹt , train cho tốt đi , sau này nếu ok rồi thì a chỉ cho train k đậu vào cây , khi đó thì khi cho bay ngoài công viên nữa thì nó chỉ sợ máy bay và chim săn thôi , chứ người và chó mèo k chạm đc vào nó , vì nó bay đã rồi lại quay về đậu trên người chủ ;)

P/S : tuy nhiên train cách này phải có điều kiện là đòi hỏi 1 phòng rộng và trống giống như nhà hát thì mới train đc , nên cũng hơi khó khăn

9. yeuvet1985

yeuvet1985 Thành viên Mới

mới biết chơi hả bạn, cắt cánh có sao đâu, cắt trụi mới có sao

10. Akira

Akira Thành Viên

Nghề nghiệp:

Phòng cỡ 400 người thì ở cơ sở 1 university của em có ra vào dợt chim thoải mái (điều kiện nó phải mặc flight suit chứ nó mà thả bom trải thảm thì dọn chết mà ko dọn thì ban quản trị lên hốt xác) vì mở cửa và ở trên lầu 9 lận ít ai lên học lắm train được! Còn nếu phòng 2000 người thì chua lắm cơ sở 2 có nhưng ko mở cửa chừng nào họp hội hè gì đó mới mở mà tuốt dưới Bình Thạnh! Dạo này Falconry Việt Nam cũng sôi nổi lắm eagle thì ít em chỉ sợ bị hawk với kite chụp thôi!

11. baoboi

baoboi Thành viên Mới

nghe lời ông phat vs ông uri, làm liều lun, hjhj, bức phá lần đầu cho có chút j đó gọi là kinh nghiệm. Con cockatiel nhà mình nó đang ra lông cánh, còn xích thì đang bú, quyết định freeflighto:)

12. skyline

skyline Thành viên Mới

bay mất thì đừng có tiếc nha :-<

13. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

nếu vậy thì e coi như đã có cơ hội để train rồi đó , đeo flight suit vô hứng phân nhưng tháo dây ra , vì train cái này k thể đeo dây nữa

14. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Quyết định freeflight thì thật cẩn thận nhé bạn.
    Từ lúc nhỏ luôn, năm ngoái cũng có nhiều thành viên bị mất

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé