các bạn nhận xét chú vẹt gium mình nha

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi thanhminhvtbd, 15/12/12.

1. thanhminhvtbd

thanhminhvtbd Thành viên Mới

đây là vẹt gì vậy? nó la trống hay mái vậy các bạn. nhìn các bạn biết nó nhiêu tuồi ko?

2. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Ðề: các bạn nhận xét chú vẹt gium mình nha

Đây là vẹt đầu xám bạn à. Trống mái thì mình ko rõ. Nhưng có lẽ là trống. Vì mình nhớ đã xem giống này ở web của nước ngoài. Trống đầu xám đậm. Mái đầu xám nhạt hơn.
    Uppp cho cao thủ vào nhận xét

3. thanhhung3558

thanhhung3558 Thành Viên

Vẹt đầu xám nha bạn. Hình chụp mờ quá!!!!

4. thanhminhvtbd

thanhminhvtbd Thành viên Mới

làm cách nào thuần nó mau vậy mấy huynh,em mới mua về 200k có được ko vậy?đưa tay vào là nó nhảy tùm lum ah.

5. thanhhung3558

thanhhung3558 Thành Viên

Thuần vẹt bổi rất mất thời gian, và phải kiên trì nữa. Trong diễn đàn đã đề cập đến nhiều rồi mà. Trích 1 bài của bác PHATYEUMAI mới up, bạn tham khảo thử:
    Ðề: Vẹt Bổi khó Thuần
    mình thì mình k thích cách thuần cảm tử chút nào ( đó là đưa tay cho nó cắn ) với vẹt bổi thì cắt cánh , cho ra đứng vòng cung , xích chân lại , cắt cánh , thời gian đầu cứ nuôi vài tháng cho nó quen với cảnh cầm tù và sự xuất hiện của con người , và hàng ngày bạn bỏ thêm thức ăn cho nó tuy là nó sợ nhưng dần dần nó cũng biết bạn cung cấp thức ăn cho nó , với vẹt bổi k bao giờ để thức ăn quá nhiều , mà phải để thức ăn làm sao cho sáng cho vào thì tối nó ăn vừa hết , rồi sáng ra hết thức ăn nó đói thì cho thức ăn vào nó mới thấy giá trị của bạn , 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no mà , nuôi 1 thời gian cho nó bình tĩng lại thì mới bắt tay vào làm quen với nó , còn như hiện tại bạn càng muốn chạm nó thì càng ngày càng làm nó cảm thấy muốn tự sát thôi , vì nó sợ quá mà , rồi khi quá sợ nó trở nên thụ động , thì có nhiều người nghĩ là nó đã dạn hơn 1 tí , nhưng với vẹt nếu nó quá hoãng thì sẽ trở nên như 1 cái xác k hồn . k di chuyễn , k cắn , thả đâu đứng đó ,
    sr nói dài dòng quá , quay trở lại giai đọạn thuần nó ha , nuôi nó đc 1 thời gian thì nó cũng có vẻ khá hơn 1 tí rồi , bây giờ thì bạn chuyễn sang bỏ thức ăn thật ít , cho nó ăn cầm chừng thôi , cho nó đói , vì thời gian đầu nó k chịu ăn trên tay bạn đâu , rãnh khi đi ngang thì thả vào cóng vài hạt cho nó ăn , khi bạn quay lưng nó sẽ mò lại ăn , ăn hết mà vẫn đói , bạn làm hoài như vậy thì từ từ nó sẽ đợi bạn tiếp tế thức ăn cho nó , nếu thuận lợi nó sẽ lăn săn khi bạn chuẩn bị bỏ vào cóng cho ăn , rồi từ từ bạn cầm cái cóng thức ăn đưa cho nó ăn , nếu nó chịu ăn trên cóng bạn đưa cho nó thì từ từ bạn để thức ăn trên tay , rồi để từ từ thật chậm tiến lại phía nó , thời gian đầu cho ăn trên tay đừng cầm từng hạt , nó sẽ hoãng hơn là bạn xoè thẵng bàn tay rồi rãi thức ăn trên bàn tay cho nó ăn , khi nào chịu rồi thì mới cầm từng hạt đút nó ăn , khi nào đút từng hạt đc rồi thì cứ tiếp tục như thế , cho đến khi nó thật tự tin khi bạn đút nó ăn , rồi từ từ trong lúc cho ăn bạn dùng ngón tay khều nhẹ mỏ nó , rồi dần dần mới khều phần lông trên má , rồi tới đĩnh đầu , vẹt nó kỵ nhất là đụng cánh và đuôi , nên tránh đụng mấy chỗ này . good luck

P/S : bạn chú ý trong quá trình thần nó thì phải để nó đói , nếu train từ sáng tới chiều thì khi train xong lúc tối bỏ thức ăn vô lại cho nó ăn no nê để nó ngủ có sức , no ăn no xong rồi thì lấy thức ăn ra cho nó ngủ , sáng bắt tay vào train tiếp , còn nước thì lúc nào cũng phải có ,

6. parrot

parrot Thành viên Mới

Mái không có vệt đỏ ở cánh. Còn màu xám trên đầu thì trống mái đều có thể giống nhau.
    Bạn có thể tham khảo thêm ở đây:
    http://home.wanadoo.nl/psittaculaworld/Species/P-himalayana.htm
    http://www.vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=1&ID=5431

Last edited by a moderator: 15/12/12
  7. phó_nháy

phó_nháy Thành viên Mới

Cứ bình tĩnh đã. Cách thuần thì có rất nhiều topic nói về điều này. Nhưng trc tiên bạn phải làm quen dần dần vs nó đã nhé. Ví dụ như cho nó quen với môi trường mới đó là nhà bạn. Để nơi yên tĩnh , cho ăn theo giờ quy định . Còn nhiều lắm. Bạn tham khảo thêm ở diễn đàn nha.chúc bạn thành công.
    ( mà nhớ là phải kiên trì nha. Vẹt bổi khó thuần lắm đó )

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé