Giúp e cách phân biệt xích với ae.

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Quyen053, 21/9/12.

1. Quyen053

Quyen053 Thành viên Mới

Các bác ơi gjúp e cách phân biệt, xích trống,hay mái.đã duợc 1năm tuổi với.?e biết là xích phải dạt 2 năm tuổi trở lên thì mới biết rõ,mái,hay là trống.nhưng có bác nào có thể phân biệt ,trống,mái thì giúp e với.thank các bác nhiều.

2. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT
    Ðề: Giúp e cách phân biệt xích với ae.

Phân biệt chỉ dựa vào cảm tính thôi em. Con nào cũng như con nào, nói ngang nhau cả.
    Nuôi rồi tự dưng thương nó àh

3. dennis_huynh

dennis_huynh Thành Viên

xích trống thì sau một mùa lông sẽ trổ 'khăn quàng cổ" đỏ,còn ko là con mái :)

4. Quyen053

Quyen053 Thành viên Mới

Thank các bác nhiều.và nhân đây e cũng muốn hỏi các bác luôn.dựa vào dâu dể mình biết xích đã dược kh0ảng 1năm tuổi.và 1năm tuổi mình còn có thể dạy xích n0i dược ko các bác nhỉ?

5. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Xích trống muốn có " khăn quàng cổ " thì khoảng từ 1,5 tuổi trở lên mới có.
    Xích 1 năm tuổi vẫn dậy nói tốt bạn àh.
    Xích khoảng 1 năm tuổi là xích đã thay lông đợt đầu, Đuôi đã mọc 2 cộng lông kiếm rất dài. Chủ yếu nhìn vào mắt để phân biệt. Con nào càng già thì tròng mắt đen càng nhỏ lại, tròng trắng thì chuyển dần theo thời gian già dần là: trắng sữa -> trắng đục -> trắng đục vàng nhạt.
    1 năm tuổi thì mắt vẫn còn nhiều tròng đen, mới trắng sữa thôi.
    Bạn ở đâu, đi dạo 1 vòng vài tiệm bán chim, xem mắt của Xích rồi so sánh với hình ảnh Xích mùa này của thành viên
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Bạn xem thêm topic này: http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=50072
    Để ý mắt nó nhé, xích này > 4 tuổi đó

Last edited by a moderator: 21/9/12
  6. Quyen053

Quyen053 Thành viên Mới

Thank a nhiều.a Rojt oi.cho e xin sdt di.e gửi hình cho a xem c0n xích này.xem nó mấy tuổi rùj,và tư vấn gjúp e với.máy e ko guj hjh lên dc.
    Thank a nhiều.a Rojt oi.cho e xin sdt di.e gửi hình cho a xem c0n xích này.xem nó mấy tuổi rùj,và tư vấn gjúp e với.máy e ko guj hjh lên dc.

7. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

0918 736 749 mai rồi gọi nha, giờ tới giờ " lên giường " rồi =))
    Good 9 cả nhà

8. tumo

tumo Thành viên Mới

Phân biệt ở tuổi này cũng dựa vào cảm tính nhiều. Nếu có kinh nghiệm vẫn đoán được chính xác đến 70%. Xích đực đầu vuông hơn, chán hơi gồ lên, vòng cổ tuy chưa lên màu đỏ nhưng có thể thấy được lông ở vòng cổ sẽ xanh sáng hơn và sẽ có nếp lông. Đi lại ngực ưỡn ra và nhìn có vẻ hung dữ hơn chim mái...trên diễn đàn có bạn up ảnh xích mái đấy bạn vào thêm để tự đưua ra nhận xét nhé

9. Quyen053

Quyen053 Thành viên Mới

0k.thank mọi người.ko biết bây giờ có ai bán xích dưới 1năm tuổi ko nhỉ.e muốn nuôi 1chú xích cho đỡ buồn.mà kiếm ko ra các bác ah.toàn là xích đã qua thời tập nói,nên e ko thích.có bác nào biết chổ bán xích dưới 1măn.gjới thjệu e với nhá.hoặc có sdt thì cho minh xin luôn.thank các bác nhjều.

10. Uri

Uri Gà Con

Xích qua 1 năm ít nhất cũng nói được 1-2 từ hay nhại được 1 số âm thanh đơn giản, nếu người ta bán cho bạn kêu nó đã biết nói ít ra phải có clip quay lén, hay chọc cho nó nói và mức độ quấn chủ của nó nữa. 2 bạn ở dđ đang bán xích đó bạn có thể coi thế nào được thì mua giá chát 3.5 - 4.0 , nếu muốn mua thì bạn thẩm lại những gì họ nói " trường hợp này quá ghiền " vì nhiều người bán thích phóng đại khả năng vẹt của họ lắm mua về vừa mất tiền mà đâm ra chán bán lại ko ai mua , còn 5 tháng nữa là có xích non lúc đó tha hồ mà mua lúc đó nuôi bạn mới hiểu được cảm giác chăm 1 bé vẹt đáng yêu quấn chủ là như thế nào :">!!

Mà nghe bạn nói là a nào để lại bạn con xích mà sao giờ lại mua nữa, ko biết tình trạng bạn như thế nào ^#(^ !!

Last edited by a moderator: 22/9/12
  11. Quyen053

Quyen053 Thành viên Mới

A rojt oi.c0n xjch mà e cho a xem dó.nếu mua về còn tập nói dc nữa ko a.e ko bjet phaj tnao nua.mun nuôi xjch mà sợ mua phải e qua thời tập nój thuj.
    A urj oi.dó la ở quê a ah.e thì dang ở bình dương.muốn kiếm lấy 1e nữa mang về quê cho có dôi thui.a Uri oi.a xem có chỗ nào bán xích dứơi 1năm gjời thjệu e với.càng n0n càng tốt a ah.thank a nhju.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé