Chích chòe than bị rận

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nam123, 21/3/11.

1. tumo100000

tumo100000 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Đi tìm khoảnh khắc bình yên
    Ðề: Chích chòe than bị rận

ai đã chữa khỏi rùi thì bảo mình với :( hnay mang chòe ra tắm thấy có rận trên đầu không bít thế nào :( con CCL của mình trước cũng thấy bị nhưng mình hay cho tắm nên không thấy gì nữa .... không bít e than có làm được như vậy không hay phải dùng thuốc

2. giangcoi

giangcoi Thành viên Mới

nếu mới bị thì chỉ cần tắm nước muối vài lần là khỏi.chim nhà e toàn thế.nhưng bị lâu ngày ùi thì e k rõ ạ......:bz:bz:bz

3. leo25788

leo25788 Thành viên Mới

Lấy dung dịch vệ sinh phụ nữ cho tắm,không thì bắt ra thoa dầu xanh con ó,hết ngay

4. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Ðề: mong các pro giúp đỡ

Mình vừa ra quầy thuốc thú y hỏi thì họ chỉ có thuốc trị rận, ve cho chó, trâu, bò, lợn, gà chứ không thấy đề cập gì đến chim, với lại họ bảo thuốc này độc lắm, chim uống thì chết chắc, rơi vào mắt vào mồm cũng nguy hiểm, thành ra em thấy ớn quá các bác à. chắc phải bắt ra bôi chứ không dám pha vào nước cho chim tắm.

5. quyents83

quyents83 Guest

hôm nay em mới đọc đến cách trị rận cho ccim , em chỉ các bác nếu hết thank co em cái mừng nhe! lấy lõi lá xoan giã ra chắt nước cho tắm bảo đảm 1 tuần sẽ hết mà , vừa không hại chim mà hiệu quả

6. tonnhattu

tonnhattu Thành viên Mới

Mình có đọc qua vài bài viết về cách trị rận . mạt cho mình và mình chia sẽ với bạn 2 cách .
    1 . bạn kiếm mấy con kiến vàng loại kiến bự mà làm tổ trên cây nha . bạn có mua trứng kiến không . bạn thấy mấy con kiến trong trứng kiến đó . nhưng phải kiếm kiến mà còn sống . Rồi bạn để nó vào lồng cho chim mổ ăn . chugn1 không ăn liền mà nó mổ con kiến rồi nó bỏ vào nơi vào có rận . mình nhìn thấy nó bỏ kiến vào trong cách hay đuôi .thì nó bị mạt còn không thì nó gì cái khác . Làm khoản vài lần là hết
    2/ bạn lấy dầu nước xanh ít thôi bắt nó ra . Và chéc vào cách và đuôi ( đừng chéc gần hậu môn nó ) Rồi đem ra phơi nắng 1 đến 2 ngày là hết .
    Chúc bạn thành công

7. tonnhattu

tonnhattu Thành viên Mới

Mình có đọc qua vài bài viết về cách trị rận . mạt cho mình và mình chia sẽ với bạn 2 cách .
    1 . bạn kiếm mấy con kiến vàng loại kiến bự mà làm tổ trên cây nha . bạn có mua trứng kiến không . bạn thấy mấy con kiến trong trứng kiến đó . nhưng phải kiếm kiến mà còn sống . Rồi bạn để nó vào lồng cho chim mổ ăn . chugn1 không ăn liền mà nó mổ con kiến rồi nó bỏ vào nơi vào có rận . mình nhìn thấy nó bỏ kiến vào trong cách hay đuôi .thì nó bị mạt còn không thì nó gì cái khác . Làm khoản vài lần là hết
    2/ bạn lấy dầu nước xanh ít thôi bắt nó ra . Và chéc vào cách và đuôi ( đừng chéc gần hậu môn nó ) Rồi đem ra phơi nắng 1 đến 2 ngày là hết .
    Chúc bạn thành công

8. dknesya

dknesya Thành viên Mới

CCL của e có những chấm trắng li ti trên đầu là sao hả các bác, e cũng cho nó tắm nước phụ khoa 3 ngày rồi mà ko đỡ, tuần nay nó chỉ chạch chạch thôi, chả hót tẹo nào, ai biết chỉ dẫn e vs,

9. dknesya

dknesya Thành viên Mới

em còn cho cả lá long não, vì trên e ko biết lá mần là gì để thử mà cũng chưa có hiệu quả,

10. thanquangngai

thanquangngai Thành viên Mới

có rất nhiều cách trị rận mạt, nhưng phải tùy vào dộ nhiễm rận của chim mà trị, thông thươngf nếu mới bị thì người ta cho chim tắm với nước muối loãng vài lần là hết, nếu bị nặng thì dụng thì dùng nước dạ hượng của phụ nữ nhỏ vài giọt vào lồng tắm, thông dụng hơn vẫn được nhiều người dùng là dầu gió bôi nhẹ các vùng bị nhiễm rận rồi phơi nắng cho chim khoan 30 phút rồi mang chim đi tắm vài lần là sẽ bớt, việc trước tiên bạn cần làm khi chim bị rận, kiểm tra cám rận thường trông cám nếu bảo quản ko kỹ, 2 là vệ sinh lồng thường xuyên bằng cách tháo hết lồng ra dùng nước rửa sạch có thể dùng xà phòng, sao đó phơi khô và dùng nước dạ hương của phụ nữ quét lên đấy lồng sát trùng, trước khị trị rận cho chim thì bạn nên sử lý nguyên nhân gây bệnh chứ ko chim bạn sẽ ko bao giờ hết rận

11. tamjesus

tamjesus Thành viên Mới

Kinh quá!

12. Coc Tia

Coc Tia Thành Viên Tích Cực

@-)Hơ hớ...Chym bị rận mạt dùng thuốc Ph.Kh là đúng rồi, kinh giề mà kiiinh???
    Các bác thử vào mục Kinh nghiệm > dùng cây mần tưới xem sao?

13. HieuKTS

HieuKTS Thành viên Mới

Theo em, bác vẫn cho chim tắm bằng nước muối loãng ( không cho mặn quá, sẽ làm hỏng lông chim.), bác mua thuốc xịt chống rận,mò,..của gia cầm ( thuốc này bác ra cửa hàng thuốc thú y hỏi), xịt vào đáy lồng,vanh lồng khi dọn vệ sinh lồng.xịt vào chim, tránh xịt vào mắt chim( đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng) bạn qua cửa hàng phụ kiện cho chó.mèo mua cái vòng cổ chống rận cho chó mèo ( khoảng 80k/chiếc) bạn cắt từng đoạn nhỏ để dưới lồng ( buộc vào vanh, hoặc gim chặt vào lồng tránh để chim giật ra ) mình nghĩ chỉ 1 tg ngắn chim của bạn sẽ hết rận thôi !

14. nguyenvancan

nguyenvancan Thành viên Mới

có cách này tui thấy ok nè
    ra tiệm thuốc thú y bạn mua 1cc thuốc ivemectin ( thuốc trị nôpi5 ngoại kí sinh trùng ) về nhà lúc tắm cho chim thì nhỏ cõ 3-4 giọt vào nước tắm là ok đó

15. nguyenvancan

nguyenvancan Thành viên Mới

cah1 tui chỉ thấy cũng ok đó tui đã làm rồi

16. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Tình hình là mấy con chòe than của em lại bị rận các bác à, nó bò trắng cả đầu, nhìn kinh quá, các bác có cách nào diệt tận gốc mấy con này được không, em cho tắm đủ kiểu rồi mà vẫn không hết, bọn rận khôn lắm, toàn bò lên đỉnh đầu chim để sống thôi, vì lúc tắm trên đỉnh đầu chim ít khi ướt.

17. aquaquan

aquaquan Thành viên Mới

bác mua dung dịch vệ sinh phụ nữ Dạ Hương về cho e nó tám là hết ngay bác ah.

18. nike_tn

nike_tn Thành viên Mới

theo kinh nghiệm thực tế của em thì dùng nước muối không hết,mạt vẫn quay trở lại !
    cách em làm thành công là dùng nước tẩy bồn cầu "vim" ,nhưng các bác chú ý cho : " chỉ dùng 2-3 giọt vim pha vào bát nước chim tự tắm,các bác pha nhiều em không chịu trách nhiệm và tắm từ 3-5 lần + vệ sinh lồng bằng vim....đảm bảo ok !

19. aquaquan

aquaquan Thành viên Mới

theo e thì bác cứ mua dung dịch vệ sinh phụ nữ Dạ Hương về cho e nó tám là hết ngay bác ah. trong thời gian này thì chuyển e nó sang cái lồng khác, và làm vệ sinh sạch sẽ cái lồng cũ của e nó đi là ok bác ah.

20. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Pha dung dịch Dạ Hương có mùi chim nó không chịu tắm mới ác chứ, còn mà pha loãng quá sợ không đủ thuốc để diệt rận, chẳng lẽ lại bắt ra bôi, hix, như thế sợ chim bị thột lại câm luôn thì mệt.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé