Chích chòe than bị rận

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nam123, 21/3/11.

1. lehungdung

lehungdung Thành viên Mới

Ðề: Chích chòe than bị rận

uh, nha minh cung vay,nhưng mà trị bằng cách nao các bác chỉ giùm tớ với,thank !

2. nike_tn

nike_tn Thành viên Mới

các bác cứ pha 2-3 giọt vim là ok (mạt trắng và mạt đen đều ok) mà,dạ hương dậy mùi nhiều em sợ không dám tắm đâu ! loại mạt này em gặp nhiều nên kinh nghiệm cũng khá hihi !
    nhưng phải thừa nhận chòe mà các bác để nên mạt thì phải xem lại cách vệ sinh chuồng trại và không gian xung quanh nhé!
    khi nào đạt kết quả các bác thông báo để những ai gặp phải còn biết mà điều trị nhé !

3. manhho1988

manhho1988 Thành viên Mới

theo mình biết bạn đừng mua thuốc xịt rậ hay thuốc gi hết sẽ hại thêm chim bạn đó. vi thốc đ1o chi dủng cho động vất lớn chim nhỏ dùng thou61c mạnh sẽ chết chim đó.
    mình có 2 cách trị bệnh rận mạc :
    1. Bạn dùng rượu bắt chim ra tha hết chim cho ướt hết rồi bạn để khoảng 5phut. rồi bạn cho chim tắm và ngày nào cũng tắm phơi nang đầy đủ là chí cũng ko còn nói chi là mạc đó bạn.
    2. là ban dùng dầu xanh minh đó bạn. bạn bắt chim ra lấy dầu xức lên chỗ bị mạt ngay 2 cánh lưng và trên đĩnh đầu nhưng đừng xức nhiều quá nóng chim co thể làm chim chết đó ban. bạn xức xong bạn để 1 ngày. qua ngày sau bạn cho chim tắm và phơi nắng đầy đũ thì lúc đó ve chó còn chết và chạy nữ đó bạn.
    đây là kinh nghiệm củ mình bác nao thấy đc thi áp dụng mình ko gạt ai đâu.~o)

4. tin vu

tin vu Thành viên Mới

bạn lấy môt miếng bông gòn nhúng vao rượu nặng độ rồi thoa hết cho chú chim,gần như là tắm rồi đem chim ra phơi nắng ,một lần một là chú chim hết mạt

5. aquarine_113

aquarine_113 Thành viên Mới

em ko biết gì nhưng theo em bác cứ pha loãng cho nó tắm thành nhiều lần thì chắc ok ;))

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé