cho em hỏi mọt câu

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi son_chim94, 30/5/12.

1. son_chim94

son_chim94 Thành viên Mới

ae cho mình hỏi khi nào thì chim non minh nuoi nhận biết được đâu là chủ của nó vậy . và khi nào mình có thể thả nó ra choi được ( không phải vẹt dâu chỉ là chim non nói chung thui ) . và có phải lúc nhỏ mình hay choi vói nó là lớn len nó mến mình và thích choi voi minh k ( do em thay vet nhu vậy nên muon biet chim khác có vậy k ):bz

2. haosev

haosev Thành viên Mới

Ðề: cho em hỏi mọt câu

Trước có con chim sẻ, thả bay đi gọi là bay về. Nhưng ko phải con nào cũng vậy đâu. Bạn thả bay mất dáng chịu. Nhưng mình nghĩ lên cắt cánh đi, thả ra xem thế nào? Nó sẽ ko bay mất, thay lông song thì cánh lại mọc và có thể bay tự do.

3. Kuma

Kuma Thành viên Mới

hầu như chim nuôi non lên thì rất quấn chủ. nhưng với vẹt thì khá hơn những loài khác.Chim bìm bịp nuôi non lên bây h người ta có thể nuôi để giữ nhà như chó :D , nhưng chim hót hoàn toàn cho thể bỏ chủ để theo 1 đàn chim khác bay ngang qua. đây là mình nghĩ thôi :))

4. son_chim94

bồ chao thì sao hả bác..............( lại 30 kí tự )

5. long1980

long1980 Thành viên Mới

Bồ chao giống bìm bịp đó bạn,nuôi non lên rất gần người,bọn này mặt dày lắm gần như không sợ mấy con khác

6. *ĐườngLong*

*ĐườngLong* Thành Viên

Hoàn toàn có thể nuôi được 1 con chim non lớn lên nhận biết chủ + không bỏ đi :D mình đã từng làm theo cách sau>>>Mình nuôi 1 con CM non trong quá trình nuôi mỗi lần cho ăn thì thức ăn mình đều chấm 1 ít vào nước muối(nước muối hòa loãng)cho đến khi nó biết bay mình vẫn nuôi thả:D có lần đi 2 ngày nhưng rùi lại vẫn về nhà vì đồ ăn nó tự kiếm được thiếu đi cái vị mặn mà tuổi thơ của nó đã được nếm hihihi...mình làm theo cách đấy thấy cũng có hiệu quả:D nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua và chỉ giáo thêm thank

7. son_chim94

em cung danh cho nó uong nước muối hi hi cảm on bác mà giò nó còn k bác

Last edited by a moderator: 31/5/12
  8. lebachu

lebachu Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    hà nội-hưng yên

toàn kinh nghiệm sai lầm .

9. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Bạn có kinh nghiệm nào hay thì chia sẻ với thành viên khác, để mọi người học hỏi thêm.
    Thks bạn nhiều

10. sungoku433

sungoku433 Thành viên Mới

Chim non nuôi lên cho ăn cám quen rồi khi xảy ra ngoài thiên nhiên nó không biết ăn gì chắc chắn sẽ tìm đường quay về chủ. Còn chim bổi thì lại là chuyện khác :D

11. lebachu

lebachu Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    hà nội-hưng yên

-nó có nhận diện được chủ hay ko nó phụ thuộc vào giống chim đó là chim gì.
    -cho mấy hạt muối vào để nó bay đi rồi trở về là hoàn toàn sai lầm đấy là nuôi lâu quen sống lồng khi bay ra ngoài thì nhớ thôi, chứ ko phải vì mấy hạt muối.
    -loài nào nuôi từ non cũng nuôi thả đc hết.mình nuôi hầu hết các loài chim non thông dụng như khuyên,chào mào,bạc má,sẻ,chích chòe,khướu , bồ chao,.... giờ mới nuôi sang vẹt thì mình đều nuôi và thả ra ngoài hết(đây là kiểu chơi chim của mình chứ mình ko chơi chim nhốt lồng để lấy tiếng hót).mình bắt đầu nuôi chim non từ năm cấp 2 tới nay đc 10 năm rồi.chỉ nuôi chim no huấn luyện thôi.
    -thả chim ra và gọi chim bay về là bài tập cơ bản gọi chim bay qua tay
    -
    -bắt đầu huấn luyện 1 chú chim non bất kì với bài tập này:
    nuôi 1 chú chim non. chim đói---> huýt sáo(hoặc đặt tên để gọi)-->cho ăn.tiếp tục huýt sáo--> cho ăn--> hình thành thói quen nghe tiếng sáo là nó sẽ chạy lại hoặc bay lại rồi ăn.tiếp đến khi chim bắt đầu biết bay khi huấn luyện phải trong phòng hoặc ngoài trời có dây buộc chim,dây đó ko ảnh hưởng đến việc chim bay(ko làm theo báy mất chim chớ có la mình).bỏ đói chim trước khi huấn luyện,chọn thức ăn chúng thích nhất,đặt chim lên giá ko để xuống đất(vì đặt trên giá thì con đường duy nhất mà chim có thể đi đến tay bạn là bay còn ko thì cứ phải đứng trên giá,nếu bạn để dưới đất chim có thể chạy lung tung và ko tập trung,ko nghe lời) mới đầu để tay với khoảng cách gần sao cho chim có thể sang tay bạn dễ dàng(gần như nhảy 1 cái qua luôn)và huýt sáo gọi chim qua tay--> cho ăn--> đẩy chim lại vị trí cũ--> huýt sáo--> cho ăn--đẩy chim về cị trí cũ,...... cứ vậy với khoảng cách xa dần--->kết thúc buổi tập bạn vuốt ve chúng tạo sự gần gũi và thư giãn cho chim--. kết thúc bài gọi qua tay

Last edited by a moderator: 1/6/12
  12. son_chim94

hi hi mùng vì có người thích nuoi chim thả vói em
    cảm ơn bác mà bác thử vói chim bồ chao chưa dk k bác . mà em thổi còi thay cho dặt ten và huýt sáo dk k bác . còn nũa bác cho em hỏi là lúc mình thổi còi cho nó an thì lúc đói nó lại còn lúc no nó k lại bác ah

13. lebachu

lebachu Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    hà nội-hưng yên

mềnh chuyên về nuôi chim thả luôn.mình huấn luyện con của bạn rồi.con đó cứ gãi cổ là nó đơ cái người ra,nó thích gãi cổ nhất.con đó đc cái to mồm nuôi thay chó trông nhà đc.bạn thổi còi hay huýt sáo hay đặt tên đc hết.nhưng với con đó mình khuyên bạn nên huýt sáo.chim đạt tên thường áp dụng cho bọn chim nào nói đc vì chim hcoj huýt dễ hơn học nói .nên ng ta sợ rằng huýt nó bắt trước và.nên gọi nó bằng tên. huýt áp dụng đc cho tất các loài chim còn còi và tên dùng cho bọn nào có chí thông minh 1 chút.chứ mấy bọn chim sẻ,... m gọi tên thì ko đc ^^
    - đúng rồi lúc đói nó sẽ chạy lại còn lúc no bạn ko gọi đc nó đâu.chim non cũng giống 1 đứa trẻ con ý.chỉ dụ dỗ đc lúc nó thèm ăn thôi chứ nó ăn no rồi thì nó cần gi f bạn.sau này chim nó lớn lên nó có chút nhận thức thì lúc no lúc đói nó cũng chạy lại hết
    bạn chỉ gọi lúc đói thôi khi no ko gọi nữa.gọi nó ko ra là nó đâm có tính nhờn với giọng huýt của bạn đấy(nếu gọi mà nó ko ra thì ko gọi nữa. cứ tiếp tục gọi và nó ì ra sau này hình thành thói quen bạn gọi có thể nó bay ra hoặc ko đấy

14. lebachu

lebachu Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    hà nội-hưng yên

hình như son_chim94 viết ko dấu bị mod xóa bài đó.viết có dấu đi bạn

15. kaiser

kaiser Guest

đừng nên tin bố con thằng nào hết......

1.mình nuôi 1 con chào mào con từ khi mới mở mắt nuôi 1 năm rưỡi......lông lá đẹp đẽ thế mà khi xổng ra bay ko thèm quay là chào 1 tiếng......
    2. nuôi 1 con cu gáy.....chim non về mất 3 tuần đút ăn.....nuôi 1 năm trổ cườm gáy đã đời ông kẹ .... bị xổng cũng bay ko lời từ biệt......2 ngày sau quay về đứng cách nhà 2 cái ngõ gáy 1 buổi sáng xong đến giờ ko còn gặp lại nữa....
    thôi cũng mong mấy e nó tìm đc hp cho riêng mình......sống ở ngoài dù khổ nhwung đc tự do......

16. lebachu

lebachu Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    hà nội-hưng yên

ko biết thì đừng to giọng.ko biết nuôi nó chả bay mất.nghĩ đơn giản là nuôi từ bé mà nó ko bay à.bay ác là đằng khác.thế cái từ huấn luyện nó chỉ đơn giản là nuôi chim từ nhỏ thôi à.có ở hà nội ko bữa nào cho qua xem chim tôi thả chim cho xem có bay ko nhá.ko biết đừng chém gió

17. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

mỗi người nhịn 1 tiếng đi , không khí có vẻ căng thẵng rồi đây , mình mong các bạn bình tĩnh và giữ hòa khí ,

18. vuhoang

vuhoang Thành viên Mới

đúng rùj đừng gây nội chiến VKX mấy a ơi;)

19. lebachu

lebachu Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    hà nội-hưng yên

ok em sr em rút lui trước ^^

20. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

you are a men !!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :)