Giúp nuôi vẹt ngực hồng non ạ :D

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Gabby, 12/5/12.

1. Gabby

Gabby Thành viên Mới

Chào cả nhà! Tình hình là e mới tậu 1 em vẹt ngực hồng non tên là Pitt :x Bé ở hàng rất nhanh nhẹn, trèo khỏe, thấy ng bán hàng bảo là hơn 1 tháng gần 2 tháng rồi ạ, lông cánh mọc đủ chỉ có vài chỗ ở ngực chưa mọc xog. Ng ta bảo bé là đực nhưng em thấy đầu bé nhà em bé lắm:p *cả nhà dạy e cách up ảnh với*

Về đến nhà e thì bé bị đau một bên mắt, hơn một tuần chưa khỏi. Em thấy mí mắt ngoài lúc nó nhắm ấy, mắt sưng đỏ nhưng ko chảy nc, e sợ giun sán bò lên làm tổ trong mắt, nhỏ nc muối Natri Clorid 0,9% kết hợp bôi Tetracyclin cũng ko đỡ làm thế nào bh ạ? May là bé chỉ đau một bên mắt thôi nên còn ăn được :((

Còn em mới nuôi vẹt non nên ko biết cho bé ăn bột ăn dặm gì và cám chó con thì ngâm bn phút, bé nhà e tự ăn đc r nhưng e toàn cho ăn gạo ngâm với uống nc, thỉnh thoảng cho dưa hấu, táo, lòng trắng trứng thì nhai nhai rồi mớm cho em í. Cả nhà tư vấn giùm e đc ko ạ? Phân của em ý cũng ko tốt nữa :-s

Cho em hỏi giờ giấc cho ăn, cách dạy bé tập nói, khẩu phần ăn là cám chó/bột ăn dặm thì có nên làm bữa chính ko, nên cho ăn thêm các chất ntn em lo lắm, vì cách đây 2 tuần rinh em Ken 3 thág về, do ở HN nóng 40 độ em Ken chết ùi em hi vọng bé Pitt khỏe mạnh

2. Uri

Uri Gà Con

Ðề: Giúp nuôi vẹt ngực hồng non ạ :D

Bạn đút bột khoảng 1 tuần đi nếu tình hình bé đi phân tốt thì bạn bổ sung thêm các loại cái cây củ quả. Phân của bé nếu ăn sữa thì lỏng nhưng nước và phân tách ra riêng biệt và ít nặng mùi , có thể nó có màu xanh lá hơi lợt hoặc là màu của sữa. Mình nghĩ bạn mới đem về nên cho ăn sữa 4 cử thôi nếu thấy bé không ói và thức ăn không tiêu hết thì hãy nghĩ đến chuyện cho bé ăn các loại thức ăn bổ sung. Thức ăn bổ sung thì coi topic a phát , roit , congphong để chăm bé nhá.

Chúc bạn có bé khỏe bé đẹp nha. Good luck !!!

3. Uri

Uri Gà Con

Sữa bột e bé bạn mua loại Nétle loại ăn dặm từ 4-12 tháng loại ngũ cốc hoặc gạo sữa , lấy xilanh đút cho bé nha bạn. Loại hộp giấy thì khoản 100 nghìn còn vinamilk thì khoản 50 nghìn - 60 nghìn , mắt nó bạn coi có kiến cắn nó hay trên thành mắt nó có nổi mục gì không. Con mình cũng bị kiến cắn một lần do dính sữa mà không lau để kiến cắn nó lên mụn nước làm nó gãi liên tục mắt nhắm không ah.

4. Gabby

Gabby Thành viên Mới

e thấy topic a phát bảo cho ăn cám chó con của Pedigree ấy, e mua về chả biết ngâm bn phút thì được ạ? ngoài cho ăn bột ăn dặm của trẻ em/cám chó thì có cần bổ sung thêm cái gì ko ạ?

5. sungoku433

sungoku433 Thành viên Mới

Chế độ cho ăn anh Uri có nói rồi đó bạn, bạn cho ăn theo vậy là được còn thức ăn bổ sung thì cho ăn thêm trái cây củ quả. Bạn tham khảo thêm topic của anh Phát nha :D

6. caigivay

caigivay Thành viên Mới

bạn mua con đó nhiêu vậy bạn , mà mình cũng định mua nuôi mà chưa biết cách chăm sóc nên mình đang tìm hiểu :(

7. Gabby

Gabby Thành viên Mới

Em mua con vẹt 350k ở chợ Bưởi ấy, nhưng mùa này hết mùa chim non r :<

8. abcegf

abcegf Thành viên Mới

cám chó có muối không nên cho ăn, muối đối với vẹt là chất độc, còn sữa hay bơ cũng không nên cho ăn em đọc mấy trang web nước ngoài nó nói thế:D

9. Gabby

Gabby Thành viên Mới

Thế ạ? Nhưng mà sau khi lên rất nh web tìm hiểu thì e thấy mn khuyên cho vẹt non ăn cám chó con/bột ăn dặm dielac/nestle ^^ và e thấy là có bé hợp vs bột ăn dặm, có bé nôn nên là cho ăn cám chó có vẻ thích hợp lắm. Sáng nay cho bé ăn ngon lành ko nôn mn ạ ;) bé nhà e đc cái k phải đút/bón, tự ăn nữa. Mn dạy cách up ảnh vs ạ :D e cám ơn. Mà em nó bị đau mắt k mở ra đc, sưg đỏ e lo qá :((

10. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

up hình thì vào đây nhé http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=38905 , còn về thức ăn cho vẹt non thì vào đây http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=32874 nếu cám chó thì ngâm cho vừa nở hoàn toàn thì cho ăn , ngâm bao nhiêu cho ăn bấy nhiêu k để dành, như bé của bạn đã biết tự ăn thì nên làm hỗn hợp trái cây cho bé ăn thì tốt hơn . còn về mắt vẹt bị như vậy thì mình cũng k giúp đc gì cho bạn , bạn thừ tìm tiệm thú y hỏi về thuốc trị đau mắt cho gà xem sao , cũng là mày mò hên xui thôi à

11. sungoku433

sungoku433 Thành viên Mới

Ủa vậy bạn nuôi bạn cho ăn gì |-)

12. Gabby

Gabby Thành viên Mới

Vâng em cám ơn mn nhiều :* tình hình là lúc mua về em cho bé ăn gạo ngâm thấy bé gầy lắm :-< may qá mày mò đc topic nên đc mn tư vấn, vui qá. Hi vọng vé sẽ khỏe mạnh hihi.

13. longjac

longjac Thành viên Mới

Dùng NaCl 0.9% và bôi tetracylin mỡ, mắt nó sẽ không khỏi được vì nhẹ quá và không đúng bệnh lại khó bôi nữa. Bạn ra tiệm thuốc tây mua lọ thuốc đau mắt dùng được cho trẻ sơ sinh ấy. Có nhiều loại lắm. Bạn mua loại khoảng 8-15K một lọ là được. Thuốc này trị nhiều bệnh về mắt lắm. Bạn đọc hướng dẫn trên hoặc trong hộp sẽ thấy. Ngày bạn nhỏ cho nó 3 lần, mỗi lần một giọt vào bên mắt bị đau. Bạn dùng mấy hôm mắt của nó sẽ khỏi.

14. Wind

Wind Thành viên Mới

Em mua con gần 2 tháng có 250k @@~..... ( ở Đà Nẵng ).......
    Cho vẹt ăn lúa .... bổ sung bắp trái dài dài có đc ko
    => cho ăn thêm chi nữa... em bỏ cam nó ko ăn @@~

15. Gabby

Gabby Thành viên Mới

http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=32874 bạn vào đây đọc nhé, m đang cho bé ăn cám chó Pedigree đấy, thi thoảng cho ăn lòng trắng trứg bổ sung canxi này, bao giờ có táo, dưa hấu, hay quả gì ngòn ngọt thì bạn nhai nhỏ ra r mớm cho bé nha :x

16. Gabby

Gabby Thành viên Mới

À quên bạn có thể cho bé ăn bột ăn dặm ridelac hoặc nestle của trẻ sơ sinh ấy :D nhưung cám chó ngâm mềm ra là ok r xD

17. thanhtrungmv

thanhtrungmv Thành viên Mới

các bác cho e hỏi luôn giờ mua vẹt khoảng 2 tháng tuổi liệu có vấn đề j về thân thiện với nó ko nhỉ...mục tiêu của e là thân thiện và khỏe mạnh chứ ko yêu cầu nó nói hay lthông minh j cả.xin các bác chỉ bảo tv mới.co j ko phải mong cac bác bỏ qua.thanks !

18. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Mới về thì sẽ còn nhát, bạn dành nhiều thời gian chơi và cho ăn thì sẽ thân thiện ngay thôi.
    Lựa bé nào mà bạn cho tay vô lồng thì há mỏ ra đòi ăn đó là ok nhất. Nó khỏe mạnh hay không thì bạn quan sát kĩ: chân, mắt, cánh có bị tật ko? Nhất là ko lựa con nào có biểu hiện XÙ LÔNG

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé