Câu chuyện về em ngực hồng nhà tui

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi manhdatknight, 10/4/12.

1. manhdatknight

manhdatknight Thành viên Mới

Hi các anh em họ nhà và các bác chủ vẹt kính mến,
    Tình hình là mình mới mua được em ngực hồng hơn 1 tuần nay.
    Và sau đây là câu truyện về em nó muốn chia sẻ với các bác
    Ngày em nó về nhà nè ( làm tổ trong cái hộp kem và có cái chăn đắp nhé )
    Ăn ngủ điều độ và hơi nhiều lời một tí
    Đang ngủ thì phát hiện bị chụp ảnh trộm 
    Vì em nó còn nhỏ nên được làm tổ trong cái hộp kem , để trong 1 cái chậu nhựa, khi đi làm thì chủ nhân úp cái rổ lên.
    Nhưng một tai nạn khủng kiếp đã ập đến với em nó, vì chưa mọc đủ lông nên em nó đã rơi tự do từ 1 độ cao nguy hiểm xuống đất ( từ trên máy giặt đấy ạ, hôm đó là ngày thứ 3 em nó được đón về, buổi trưa sau khi đã no căng và đi ngủ em nó được được úp cẩn thận đặt trên máy giặt. Khi về thì chủ nhân thấy cái rổ hơi bị kênh ra và ko thấy em nó đâu nữa, hic
    Tìm loanh quanh ko thấy đâu chủ nhân của em nó rất là lo và gọi em nó: két …két…. Thì thấy có tiếng đáp lại ở dưới gầm cái tủ lạnh. 
    Hú hồn, tìm thấy em nó rùi nhưng mà hình như em nó bị trấn thương vì rơi tự do rồi thì phải
    Cái cánh bên trái không ở đúng vị trí như cánh kia và hình như là bị sệ xuống và em nó lúc nào cũng rên ư ử đến tội nghiệp. Chắc là đau quá
    Chưa hiểu nguyên nhân do đâu hay là bị trấn thương. Tình hình hơi ban căng và chủ nhân của em rất lo lắng. Đến trưa hôm sau thì chủ nhân của em phát hiện ra là ở đầu cánh gần cổ em có bóng khí phập phồng.
    Chít cha rùi, bị trấn thương thủng phổi cũng nên (cái này là do đọc trên diễn đàn thấy đây mà). Phán đoán là ko cần phẫu thuật cho xì bóng nhưng cần phải uống thuốc ngay. Vậy là lập tức em nó được đi mua thuốc ampi về pha với nước cho uống. May mà em nó vẫn ăn tuy nhiên ăn ít hơn và lúc nào cũng rên ư ử
    Sau ngày và đêm hôm đó thì em nó đã bình phục sáng sớm đã dậy đòi ăn. Vậy là chủ nhân của em dậy làm bữa sáng cho em. Gồm có bột ngũ cốc như mọi ngày và thêm một ít cám trứng loại dùng cho chim ăn hạt và họa mi ( Cám trứng em nó cũng đã được làm quen mỗi bữa mấy hạt trong các bữa ăn trước rùi).
    Đang đói em nó làm luôn 2 miếng thật to sau đấy ngừng ăn luôn hix, có dấu hiệu xấu roài đây…
    Và đúng thật, ăn được 2 miếng em nó bắt đầu nôn ọe và người thì run bần bật (Phải trùm chăn lên mà vẫn run, miệng lại rên ư ử, ư ử…)
    Ban căn rồi, ngộ độc thứa ăn rồi. Làm sao bây giờ… và cả ngày hôm đấy em nó không ăn gì nữa. Miệng nôn chôn tháo (đi ngoài ra nước  )
    Và rât mệt mỏi thiêm thiếp ngủ ko đoái hoài gì đến ăn uống mặc dù chủ nhân của em chăm em các kiểu, cho ăn em ko ăn, nước uống vào thì lại a sờ nôn ngay 
    Đến ngày hôm sau thì chủ nhân của em biết là em ko hợp thức ăn, bị đi ngoài rồi và tình hình rất ban căng nên quyết phải dùng biện pháp mạnh. Cho uống Berberin trị đi ngoài và vẫn tiếp tục cho em ăn nước (bột hòa thành nước cho em uống).
    Cả ngày hôm đó rồi đến tối tình hình ko tiến triển gì( ăn vào là ói và vẫn đi ngoài ra nước). Em được tăng cường 1 viên Becberin hòa nước cho uống như lúc sáng.
    Chủ nhân của em cũng đã chuẩn bị sẵn tinh thần lo hậu sự cho em nếu tình hình em không qua được đêm hôm đó 
    Nhưng mà đúng là ơn trời và tổ tiên họ vẹt ngực hồng nhà em nên sáng hôm sau em đã có vẻ tỉnh táo hơn. Khi chủ nhân em đưa ngón tay đến em há mồm đòi ăn. Vậy là bữa sáng được dọn ra mặc dù em chưa ăn được nhiều, chỉ một 2 miếng thôi nhưng cũng đã khá hơn. Do ngày nghỉ nên chủ nhân em cứ 2 tiếng cho em ăn 2 miếng.
    Qua mấy ngày giờ em nó dần đã bình phục lại rồi.
    Em nó đã có thể tự ăn ko cần mớn nữa 
    Cầu mong là từ nay em nó khỏe mạnh và lớn nhanh để thỉnh thoảng up hình lên khoe với các anh chị khác trên diễn đàn và chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc họ nhà vẹt cho thêm vui cửa vui nhà 

2. vanmach124

vanmach124 Thành viên Mới

Ðề: Câu chuyện về em ngực hồng nhà tui

con trước của mình cũng bị chấn thương nhưng nặng hơn, chuột cắn đầu, chăm đc 2 ngày nhưng không khỏi. Chúc mừng bác và em Vjet của bác mau lớn chóng khỏe

3. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Câu chuyện rất hay,chúc b và bé vẹt sẽ vui vẻ bên nhau nhé

4. craven27

craven27 Thành Viên

^^ pác này cho đi viết truyện được ý ...
    May mà em nóa ko sao... Trước em mình cũng bị rớt, mà rớt từ trên bàn tròn xuống, sau đó em nó còn nhảy mấy chục bậc cầu thang xuống tới tầng 2 nữa cơ. thấy cha đi từ tầng 3 xuống nói vẹt zọt khỏi tổ liền phóng lên xem, ai zè em nó đang đứng rỉa lông ở bậc cầu thang @@ Lúc đó em nó lớn hơn em của pác này nhưng lông lá chưa đủ, cũng chưa bay được... Phân thì em nó làm 1 bãi gần đó có tí máu (do bóng đái vẫn còn nên đập mấy chục lần phân ra tí máu cũng ko có j lạ... )

5. kenjames

kenjames Thành viên Mới

hôm bữa 2 chú nhà mình cũng tập bay hí hững cứ cho bay, mình nuôi thả mà, kết quả 1 em đâm thẳng vô kính camry rớt cái đùng đứng lên bay tiếp em còn lại vô hồ cá cảnh mang ra lấy máy sấy tóc thổi phù phù thế là lại tung tăng, chắc gặp 2 tai nạn trên nên không dám bay lung tung nữa khi nào mình kêu mới bay thôi.

6. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

Một câu chuyện cảm động và kết thưc là sau cơn mưa trời lại sáng , chúc bé mau phục hồi và chóng lớn ,

7. vanmach124

vanmach124 Thành viên Mới

bác sướng thật, 2 em nhà mình cắt cánh rồi mà tung cánh bay suốt, rớt cầu thang, đâm tường, kính chục lần mà vẫn chưa chừa, hnay mình chụp đầu cắt cánh thêm lần nữa cho sát luôn, khỏi phạch phạch. Bây h cánh em ấy chỉ còn tác dụng quạt mát cho mình thôi :))

8. manhdatknight

manhdatknight Thành viên Mới

Em nhà mình xác định là nuôi thả rồi nên cũng phải chuẩn bị kéo là vừa hihi....
    Hiện tại chưa dám cho ăn bổ sung thêm gì ngoài món chính của em nó là gạo tấm. Thỉnh thoảng cho thêm ít hoa quả tráng miệng ;))
    Nhưng mà em nó tỏ ra rất khoái ăn lạc, mặc dù mỏ còn yếu chưa cắn được lạc để ăn. Chủ nhân của em mà bóp nát ra thì em ăn quên hết xung quanh luôn.

9. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Chúc mừng bạn.
    Tất cả là do bạn chăm sóc chu đáo, quan tâm tới nó. Nên nó mới hồi phục tốt vậy đó :D

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé