Chữa tiêu chảy cho Xích

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi muabuon21684, 27/3/12.

1. muabuon21684

muabuon21684 Thành viên Mới

Hôm kia mình mua bịch bột hip cho bé ăn (mới đổi qua loại này), như mọi khi phải bơm chứ nó ko bao giờ chịu ăn nhưng sáng hôm sau mình ra thấy nó đứng im 1 chỗ (thường ngày sáng vừa thấy mình là nó kêu om sòm nháo nhào trong lồng đòi ra ngoài chơi với mình), lờ đờ, chân như đứng ko vững, nhìn xuống hậu môn thì thấy phân dính lòng thòng, biết bị tiêu chảy rồi nhưng mình ko biết chữa như thế nào, ra tiệm thuốc tây mua thuốc tiêu chảy cho trẻ e về bẻ nửa viên hòa tan ly nước to cho e nó uống đến bữa nay vẫn ko thấy tiến triển gì, đã vậy còn có vẻ yếu hơn nên ko dám cho uống nữa.

Giúp mình với, e xích này mình nuôi từ khi còn lông ống, thả ra ngoài dù mình ở tuốt nhà sau e nó vẫn lẹt đẹt chạy tới dễ thương lắm (tại mình cắt cánh nên nó ko bay được)........:-??:-??

2. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail
    Ðề: Chữa tiêu chảy cho Xích

về tiêu chãy thì có rất nhiều nguyên nhân , nhưng mình tin là nguyên nhân bé vẹt của bạn bị tiêu chãy là do đỗi thức ăn mới , thức ăn cũ đang tốt lành sao lại đỗi thức ăn khác làm gì , về thuốc men thì thật sự mình k rành vì chỗ mình chim bệnh thì đưa đi animal hospital thôi à , mình nghĩ bạn nên cho ăn lại thức ăn cũ từ trước tới giờ cho ăn , cho ăn chút chút chứ đừng cho ăn nhiều , và chim đang tiêu chãy tránh cho ăn trái cây nhé , mong là sức đề kháng của em nó sẽ giúp em nó vượt qua đc ,

3. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

B làm theo cách b Phát đi,chúc e xích của b mau bình phục nhé

4. tumo

tumo Thành viên Mới

Tốt nhất bạn cho em đấn phòng thú y kiểm tra cho em nó, nếu k có thì bạn chạy ra mấy chỗ bán thức ăn cho sinh vật cảnh ( chó , mèo , chim) họ có bán cả thuốc đi ngoài cho chim(hỏi loại cho gia cầm, chim choc nhé). Ở Hà nội thì ra Trường Trinh. Bạn nên chữa trị nhanh vì chim mà bị vậy là mất sức rất nhanh do mất nước. Chúc bé của bạn chóng khỏi...Thân!

5. auphang

auphang Thành viên Mới

cũng có vẻ nguy kịch nhỉ!
    mình thấy các loại chim nói chung cho dù là chim bổi đã trưởng thành thì cũng không nên thay đổi thức ăn đột ngột, mỗi ngày cho ăn thêm 1 chút thức ăn mới và vẫn cho thức ăn cũ cho chim quen dần, sau đó giảm dần lượng thức ăn cũ, sau 1 time thì mới cho ăn thức ăn mới hoàn toàn. bạn nên cho chim quay lại thức ăn cũ, nó đi ngoài sức khỏe yếu không muốn ăn thì bạn nên đút cho nó để nó lấy lại sức, có thể bơm thêm men tiêu hóa hoặc chất điện giải cho gia cầm. đặc biệt là bạn giữ ấm, đừng để nó bị gió, lạnh!

6. craven27

craven27 Thành Viên

Ở VN không có chỗ nào chữa được cho chim đâu...
    Theo mình thì bạn nên cho em nó uống nước trước đã (lấy nước đóng chai đun sôi để ấm cho chắc cú).... nó bị tiêu chảy thì bị mất nước, cơ thể mệt mỏi lờ đờ.
    Bạn nên quay lại với thức ăn cũ và cách cho ăn như pác Phát + auphang nói ý...
    Dùng nước muối ấm loãng lau phân dính ở hậu môn em nó cho sạch sẽ (lau cả chân em nó nữa), dọn dẹp phân ngày 2 lần.
    Chúc em vẹt nhà bạn mau khỏe!

7. muabuon21684

muabuon21684 Thành viên Mới

Cám ơn mọi người đã chia sẻ, bữa nay bé của mình thấy khỏe hơn rồi, mình cho uống thuốc tiêu chảy của trẻ em pha loãng cộng thêm nước trà, buổi tối cho uống thêm nước tỏi thật loãng nữa, bữa nay e nó lại leo trèo quậy phá rồi.........>:D<>:D<>:D<
    Hú hồn hú vía...........

8. auphang

auphang Thành viên Mới

chúc mừng bạn, vừa nuôi vừa trải nghiệm lấy khinh nghiệm mới hay, cũng là 1 cách củng cố tình cảm giữa mình và pet!

9. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

chúc mừng bạn nhé , cần cẩn thận hen

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé