theo dõi tình hình các bé vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Phatyeumai, 27/1/12.

1. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail
    Mình lập topic này chủ yếu để theo dõi tình hình các bé vẹt của các bạn trong diễn đàn , các bạn có vẹt non thì nên update Hình Ảnh và thông tin thường xuyên để anh em cùng nhau trao đổi nhé , đừng spam làm loãng chủ đề nha bà con

với những bạn mới vừa nuôi vẹt non chưa có kinh nghiệm thì mình đem chút kinh nghiệm của bản thân chia sẽ với các bạn :
    __ thức ăn : các bạn có thể mua loại thức ăn cho chó con, ngâm nước cho thật mềm , rồi đút cho vẹt ăn , nếu thích các bạn có thể cho uống thêm nước cũng được nhưng theo mình thì k cần vì thức ăn ngâm nước có sẳn nước rồi

__ tổ và nhiệt độ : về tổ thì các bạn để nơi kín gió , không có gió lùa nhé , lấy giấy báo xé thành sợi nhỏ , nhiều nhiều cho vẹt ấm , và mỗi ngày mỗi thay giấy cho vệ sinh nha , nếu có điều kiện thì mỗi sáng cho em nó phơi nắng sáng 1 chút khoãng vài phút , còn k có thời gian thì thôi cũng k sao , quan trọng nhất là nhiệt độ thì các bạn dùng 1 bóng đèn tròn treo phía trên tổ để sưởi ấm cho vẹt và đừng quá sát sẽ nóng em nó , vấn đề là ban đêm thì cần đèn hơn là ban ngày , cho nên phải có đèn nguyên đêm đẻ sưởi ấm cho em nó thì mới bảo đãm sức khỏe cho nó , nhưng mà ban đêm phải tìm gì đó che lại cho nó tối mà đừng kín quá để cho nó thở

Ngày trước mình làm như thế này , mình lấy 1 cái hộp bánh bakery tròn bằng thiết để làm tổ và xé giấy báo lót , phía trên mình dùng cái rổ ụp lên, 1/2 rổ mình lấy giấy che lại rồi dán miếng giấy lại , còn phía trên thì mình dùng 1 bóng đèn tròn , cách cái rổ 2 gang tay ( các bạn có thể điều chỉnh tùy thích sao cho ấm mà đừng nóng quá ) mình k che hết rổ là vì để cho hơi ấm có thể tràn vào trong qua 1/2 không che , và 1/2 che thì sẽ có bóng tối để em nó ngủ ban đêm , ban ngày nếu kỹ thì các bạn có thể để luôn đèn , nhất là ngoài bắc , còn trong nam thích thì tắt đèn cũng được

Last edited by a moderator: 27/1/12
  2. hany1450

hany1450 Thành viên Mới

Ðề: theo dõi tình hình các bé vẹt

aNH phÁT CHO EM HỎI... mÌNH có thể cho tụi vẹt nó ăn loại "thức ăn cao cấp" của mấy loại chim khác được không anh? NGhe người ta nói mua mấy loại đó về trộn lại, rồi ngâm zo6 nước sôi , đút cho bé nó ăn

3. tram

tram Thành viên Mới

mình xin có ý kiến vầy: để giử ấm thì bóng đèn tròn các bạn nên lấy giấy bạc boc lại để khỏi bị sáng mà mấy bé vẹt ko ngủ dc. trong thùng để thêm cái nhiệt kế theo dõi khoảng ấm 30 độ kà đc.

4. wonka1993

wonka1993 Thành viên Mới

Em xích non của mình khi ngủ nó ngước đầu lên trời nhìn thấy mà mỏi cổ dùm nó , cho mình hỏi là em nó ngủ vậy có phải là bình thường hay là có bị sao ko và thức ăn thì mình mua cám vụn cho gà ăn trộn nước nóng sệt lai như vậy có đc ko ? mới nuôi xích non đc khoảng vài giờ nên kô rành lắm , mình còn nhiều chuyện để hỏi mà chưa nghỉ ra mong anh Phát giúp dùm :-/

5. hany1450

hany1450 Thành viên Mới

Cám gà tụi vẹt nó cũng ăn ,, minh cho nó ăn cám gà, nhung minh cho nó ăn thêm bôt đậu xanh với thức ăn cao cấp dành cho chim chào mào.

6. wonka1993

wonka1993 Thành viên Mới

hồi nãy mới đi siêu thị mua hộp bột ngũ cốc rau & thịt heo cho em bé hiệu dollac , cái này cho em xích ăn đc không ta ? thấy có bạn bên diễn đàn khác cũng cho ăn cái này và nói chim vẫn khỏe mạnh và phát triển bình thường nên mình mua cho con xích ăn thử mấy bạn thấy có đc ko :-ss

7. Phiêu Du

Phiêu Du Thành viên Mới

Yên tâm bạn nhé ;)

8. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Thức ăn nào thì cũng được vì vẹt có sức đề kháng cũng khá cao, nhưng k phải con nào cũng mạnh như con nào, và thức ăn cũng k phải hoàn toàn giống nhau, a đã gặp những trường hợp vẹt của các bạn khác bị bệnh do thức ăn k đúng . Thức ăn cho chó con a đã kiễm tra kỹ rồi bảo đãm cho vẹt , và nên mua đúng hiệu đó thì tốt, chưa có trường hợp nào bệnh vì thức ăn cho chó con nên e có thể an tâm ,
    Có ngâm thì ngâm nước hơi ấm chứ k đc ngâm nước sôi làm mất chất thức ăn

Nó ngước đầu chắc k sao đâu bạn , như mình đã nói ở trên Có ngâm thì ngâm nước hơi ấm chứ k đc ngâm nước sôi làm mất chất thức ăn , mình khuyên bạn nên ra tiệm bán thức ăn cho chó mua loại y như trên hình cho ăn sẽ bảo đãm hơn.

9. Phiêu Du

Phiêu Du Thành viên Mới

ngước đầu thì bạn xem lại xem trên đỉnh ổ có bóng đèn hay ánh sáng không. Thường thường người ta k nên đặt chim dưới bóng đèn trực tiếp, sợ chim ngước cổ lên nhìn ánh sáng, lâu dần thành quen ( gọi là ngưỡng thiên ). Bạn nên che 1/2 ổ như a Phát nói là chuẩn :)

10. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Vẹt non thì đút gì nó ăn đó, mình đã thấy rất nhiều trường hợp vẹt bị ói , bỏ ăn mặc dù thời gian đầu ăn mạnh sức khỏe tốt, xoay quanh cũng là thức ăn cho em bé .v.v. Như mình đã nói vẹt cũng như người sức đề kháng mỗi con khác nhau cho nên nếu thức ăn có vấn đề thì k phải con nào cũng bệnh cả , 1 bịch thức ăn cho chó con rẻ mà lại an toàn và khi nuôi đến lớn vẫn còn dư , mong hãy tin mình , mình k muốn 1 bé nào có vấn đề , vì khi bé mà bệnh thì rất là mệt , khả năng die cao lắm

11. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

To Phiêu Du : Hà Nội có vẹt non chưa e, thấy bà con đã có vẹt non chắc cũng nôn lắm hả , a cũng thích mà nhìn đỡ thèm nè ,

12. Phiêu Du

Phiêu Du Thành viên Mới

vẫn chưa thấy gì anh à. Thấy ae ngoài này chỉ điểm thì có mỗi nhà bác Vân bán chim =,.= . Giờ e đang kết em sunconure mà tìm hoài vẫn chưa thấy nơi order ở HN :( .

13. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Nghe nói dũng k nhập sun nữa , chắc khó tìm sun :( Nuôi xích đi cho chắc ăn e

14. Phiêu Du

Phiêu Du Thành viên Mới

vâk, bác dũng bảo đang xem, nếu thuận lợi thì nhập. Thằng em em vừa kiếm đc 1 hàng ở HN nhận order vẹt ngoại. k biết ntn, để khi nào e qua hỏi xem

15. wonka1993

wonka1993 Thành viên Mới

Anh Phát cho em hỏi là mình có thể biết đc sức khỏe của xích non qua màu phân ko , tai em thấy cho xích non ăn bột em bé thì đi ra nước và một ít phân vàng , còn ăn cám chó thì đi ra phân vàng ít nước như vậy có phải bình thường không ???/:)

16. Phiêu Du

Phiêu Du Thành viên Mới

nếu thức ăn bạn trộn nhiều nước sẽ dẫn tới đi ra nhiều nước và ngc lại. Không sao đâu nhé. Cứ quan sát vài ngày xem

17. hany1450

hany1450 Thành viên Mới

Vậy có đồ chơi nào cho con xích chơi không. Thâý nó có một minh

18. wonka1993

wonka1993 Thành viên Mới

cho mình hỏi là xích non có giống như con nít kô , cứ ăn no là muốn ngủ ???? thấy em xích của mình cho ăn cang diều ra là muốn ngủ à

19. tanliemld

tanliemld Thành viên Mới

dư bài, mod xóa giùm, thanks!..........................................

Last edited by a moderator: 28/1/12
  20. tanliemld

tanliemld Thành viên Mới

Sau khi rước 1 em của CongPhong về, đến mùa xích lại chịu ko nổi rước thêm bé nữa,
    sau đây là vài tấm hình bé mới rước sáng nay
    Đàng trước
    Sau lưng
    cái đầu bằng nè
    Mỏ đỏ nè
    Các bạn có lên chổ Chín Đào mua đi sớm sớm, sáng sớm nào lái ở Thuận Kiều cũng lên hốt về hết, giá thì mắc hơn năm ngoái tí xíu con nhỏ 1,4tr, lớn 1,5tr

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé