Lưu Ý Cách Chăm Vẹt Non

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi nhox_kill, 5/5/14.

1. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Hiện nay mình thấy tình trạng các cháu vẹt non bị ép ăn: Cám chó, Gạo ngâm, Bột Ngũ Cốc.......Còn các cháu lớn thì: Hướng dương, đậu phộng,.....

Các bạn đã chăm hoàn toàn xai phương pháp rồi. Đối với ace nuôi hơn 2 năm, họ đều cho các cháu vẹt non ăn Kaytee, còn các cháu vẹt lớn thì ăn Zupreem.

Kiểm chứng thấy vẹt ace đi theo đường ăn Kaytee và Zupreem thì cháu vẹt sẽ to hơn, lông lá xanh mượt hơn. Quan trọng là không mắc các bệnh lặc vặt.

Các bạn cho ăn theo kiểu các bạn chế ra thì cháu vẹt sẽ:
    1/ Chết ngay sau đó 3,4 ngày
    2/ Cháu sẽ sống vật vờ vật vưỡn, lông lá thâm thâm, đen đen

Mình chỉ có vài điều này muốn nhắc nhở các bạn thôi nhé. Chứ lâu lâu ghé diễn đàn mà chim bệnh, chim chết, nhìn thấy mà tội lắm.

2. hoang_sontung

hoang_sontung Thành Viên

Ðề: Lưu Ý Cách Chăm Vẹt Non

Bài viết hay và bổ ích! Ae nên xem qua nhé!

3. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

bạn đã ko cập nhật thông tin rùi cách đây hơn 1 năm có bạn cũng cho ăn kaytee vẫn ói và lên đây hỏi rùi.dù sao cũng thanks bạn.còn nhiều điều ta vẫn chưa học cố gắng học hỏi thui.hơn nhau ko nhất thiết là mấy năm mà trong ngần mấy năm đó thất bại bao nhiêu và thành công bao nhiêu nghiên cứu bao nhiêu thức ăn viên chiếm 60 đến 80% cái đó là bên tây các tráng web quản cáo chỉ để bán được thui chứ còn nhiều rất nhiều thức ăn hợp cho vẹt mà chưa biết thui ai cũng dấu nghề hết bạn ui,từ từ nghiên cứu đi bạn.

4. dontkjssm3

dontkjssm3 Thành viên Mới

thế con vẹt ngoài tự nhiên nó bay vào shop bán Kaytee và Zupreem, chủ shop mời nó ăn à?
    chắc vẹt ngoài tự nhiên ko có 2 cái kia chắc die hết, có vẹt nuôi nhà là khỏe mạnh th

5. tiluxubu

tiluxubu Thành viên Mới

bài viết rất hay và hữu ích cho ai nuôi nhà , muốn cho em nó mau lên cân

6. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Vậy bạn có biết cách nhận biết chim non của bạn phát sinh bệnh lúc nào ko? Bạn có đủ kiến thức để tìm kiếm các loại lá cây chữa bệnh cho cháu chim của bạn ko? Bạn có biết cách làm thuốc ko?
    Xin thưa vs bạn:
    1/ Chim cha mẹ sẽ ngưng cho ăn ngay lập tức khi thấy con chúng có biểu hiện của bệnh khó tiêu, và sẽ lựa thức ăn cho con nó nhằm ko để bị bệnh nữa mà không làm con chúng thiếu chất. Việc đó đc 1 mod để ý khi quan sát các cặp cock ss.

2/ Chim nuôi ngoài thiên nhiên vẫn chết bạn nhé, bạn tưởng chúng đẻ ra 4 trứng thì chắc chắn sẽ có 4 con ra đời và trưởng thành à, xin thưa, 4 trứng, cặp nào nuôi cực giỏi thì 4 trứng nở đều, còn lại là nở 1,2 or 3 trứng, và khi nuôi trưởng thành thì chỉ có 1 nửa or 2/3 số còn lại sống. Việc này đã đc quan sát của 1 mem lão làng nuôi Love Bird Peach Face sinh sản.
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Bạn nào bảo Kaytee ăn vẫn bệnh chết nhỏ. Xin thưa, Kaytee cung cấp đủ dinh dưỡng cho các cháu non, nhưng cách pha và liều lượng thì các bạn chả bao giờ làm đúng cả. Có phải cách các bạn cho ăn là "Thấy diều xẹp là cho ăn nữa" hoặc là " 4 cử liên tục cho đến lúc lớn" ĐÚNG KO?

Xin thưa, chim non tầm 18,20,21 ngày(CHim ngoài tiệm thường là chim cỡ này) -> 40 ngày thì các bạn đút 4 cử (6am - 11am - 5pm - 11pm), còn từ 40 -> 47 ngày thì đút 3 cử ( 6am - 5pm - 11m), rồi cứ dời về sau 1 tuần thì bớt cử thành (6am - 5pm) cho thêm chén Zupreem vô cho bé tập ăn, 1 tuần sau nữa thì còn 1 cử 11pm rồi tiếp tục cho chén Zupreem vào để các cháu tập ăn.

Và 1 điều nữa mình mún nói, các bạn cho ăn vậy, chim chưa tiêu hết, vẫn còn thức ăn, nên rất rất dễ gây ra đầy bụng, không tiêu, khó tiêu, ko biết cách chữa 3,4 ngày sau đi ngay. Và 1 điều lưu ý nữa, các cháu ngoài tiệm thường bị ép ăn cám chó, cám con cò, mà khi mua về các bạn ham "Mau ăn chóng lớn" nên về là dọng thức ăn vào ngay. Mà các bạn ko bk rằng, các cám kia lúc ăn vô ko sao, nhưng thật chất là đang ôm bệnh trong người, ko bk cách chữa, 3,4 ngày sau phát bệnh đi ngay.

7. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Vậy bạn có biết cách nhận biết chim non của bạn phát sinh bệnh lúc nào ko? Bạn có đủ kiến thức để tìm kiếm các loại lá cây chữa bệnh cho cháu chim của bạn ko? Bạn có biết cách làm thuốc ko?
    Xin thưa vs bạn:
    1/ Chim cha mẹ sẽ ngưng cho ăn ngay lập tức khi thấy con chúng có biểu hiện của bệnh khó tiêu, và sẽ lựa thức ăn cho con nó nhằm ko để bị bệnh nữa mà không làm con chúng thiếu chất. Việc đó đc 1 mod để ý khi quan sát các cặp cock ss.

2/ Chim nuôi ngoài thiên nhiên vẫn chết bạn nhé, bạn tưởng chúng đẻ ra 4 trứng thì chắc chắn sẽ có 4 con ra đời và trưởng thành à, xin thưa, 4 trứng, cặp nào nuôi cực giỏi thì 4 trứng nở đều, còn lại là nở 1,2 or 3 trứng, và khi nuôi trưởng thành thì chỉ có 1 nửa or 2/3 số còn lại sống. Việc này đã đc quan sát của 1 mem lão làng nuôi Love Bird Peach Face sinh sản.
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Bạn nào bảo Kaytee ăn vẫn bệnh chết nhỏ. Xin thưa, Kaytee cung cấp đủ dinh dưỡng cho các cháu non, nhưng cách pha và liều lượng thì các bạn chả bao giờ làm đúng cả. Có phải cách các bạn cho ăn là "Thấy diều xẹp là cho ăn nữa" hoặc là " 4 cử liên tục cho đến lúc lớn" ĐÚNG KO?

Xin thưa, chim non tầm 18,20,21 ngày(CHim ngoài tiệm thường là chim cỡ này) -> 40 ngày thì các bạn đút 4 cử (6am - 11am - 5pm - 11pm), còn từ 40 -> 47 ngày thì đút 3 cử ( 6am - 5pm - 11m), rồi cứ dời về sau 1 tuần thì bớt cử thành (6am - 5pm) cho thêm chén Zupreem vô cho bé tập ăn, 1 tuần sau nữa thì còn 1 cử 11pm rồi tiếp tục cho chén Zupreem vào để các cháu tập ăn.

Và 1 điều nữa mình mún nói, các bạn cho ăn vậy, chim chưa tiêu hết, vẫn còn thức ăn, nên rất rất dễ gây ra đầy bụng, không tiêu, khó tiêu, ko biết cách chữa 3,4 ngày sau đi ngay. Và 1 điều lưu ý nữa, các cháu ngoài tiệm thường bị ép ăn cám chó, cám con cò, mà khi mua về các bạn ham "Mau ăn chóng lớn" nên về là dọng thức ăn vào ngay. Mà các bạn ko bk rằng, các cám kia lúc ăn vô ko sao, nhưng thật chất là đang ôm bệnh trong người, ko bk cách chữa, 3,4 ngày sau phát bệnh đi ngay.

Còn cập nhật thông tin thì xin thưa với bạn, mình sinh hoạt vs các mod ở đây 24/24 tình trạng vẹt ở hcm ntn, cách chữa bệnh ra sao mình biết tất. Người không nắm bắt thông tin là bạn đó bạn.
    ----------------------------------------------------------------------------------------------
    Mình góp ý vs các bạn thôi, đa phần các mod bận biệu nên đình chỉ công tác rồi. Mình rãnh rãnh nên gé thăm box. Ai biết mình, nghe làm theo thì tốt. Không làm thì thôi.
    THÂN

Last edited by a moderator: 6/5/14
  8. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

hay bài viết hay tuổi trẻ tài cao có lẽ mình già rùi kinh nghiệm sống không bằng.................thanks
    đúng òi ai làm theo thì tốt mà ko làm thì thôi vẹt tao cho mày ăn zp với kay đó ko ăn thì thôi hihihihihi.
    ko ăn thì bệnh chết cha kệ mày hihihihi.

9. xhero2211

xhero2211 Thành viên Mới

mình nuôi từ lúc non thì cho ăn gạo ngâm, cà rốt, ngô, nói chung tất cả những j sẵn có, dễ tìm mà vẹt ăn dc.
    giờ 2 con biết bay dc khoảng 2 tuần cho ăn thóc, hướng dương, ngô, cà rốt, ớt, và nhà có hoa quả j cho ng ăn cũng cho nó ăn ké (thi thoảng có cho chút rau, cái j nó ăn thì lần sau cho tiếp, k ăn thì lần sau thôi).
    hôm nào co nắng cho ra tắm năng 1 lúc
    Kết quả cả 2 con đều khỏe mạnh, lông xanh mướt, so ra 1 con to gấp rưỡi con kia (lúc mua 2 con cùng 1 hàng, tình trạng và trạng thái như nhau).
    => 1 con to 1 con nhỏ cùng ăn như nhau, môi trường như nhau => to con hay nhỏ con k thể quy hết cho thức ăn dc (chỉ 1 phần)
    => ai có điều kiện và kiếm dc chỗ mua thức ăn sẵn thì tốt, k kiếm dc thì cho ăn bình thường, quan trọng là thức ăn phong phú thì nó mới đủ chất.
    từ lúc nuôi dc gần 2 tháng, bọn nó có vài lần tiêu chẩy nhưng cũng chỉ bị 1-2 hôm là tự hết, mình k cho uống thuốc j cả, cú thấy tiêu chẩy là chỉ cho ăn mỗi gạo ngâm với ngô, hết bệnh lại cho ăn bt (có thể là 2 con đề kháng tốt nó tự khỏi), con ng cũng thế thôi, bệnh nặng dùng thuốc, bênh nhẹ dùng hay k cũng dc.
    P/S: Mình dùng 1 loại thức phẩm bổ xung vitamin và khoáng chất nên thi thoảng cấu 1 tí pha vào nc cho các e nó bổ xung cùng.
    có j sai các bác góp ý!

10. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Bây giờ có nói với các bạn cũng như ko thôi. Các bạn hãy đi off sẽ thấy sự khác nhau. Các bạn chỉ nhìn cháu vẹt các bạn quanh năm suốt tháng nên thấy thế là tốt. Cứ mang cháu vẹt của các bạn đi off đi rồi hãy nói tiếp. Hcm: 9g sáng cn cafe 08 lô C chung cư phú thọ. Có mặt của SMOD URI, các bạn cứ việc hỏi việc chăm sóc của các bạn như vậy la tốt hay xấu, đúng hay sai.
    Hãy nhìn vào thành quả của các Smod mà so sánh với các bạn.
    Nếu các bạn mún chứng mình việc làm mình là đúng thì hãy đi off để mọi người cùng đánh giá nhé. Đừng ôm các cháu vẹt trong nhà miết rồi tự cho là mình chăm tốt.

Mình nói tới đây hết ý r. Mún chặt chém các bạn cứ việc.
    Nếu chặt chém ở đây mà sợ bị các mod vs smod band thì các bạn có thể kéo lên fb mình chặt chém, mình sẽ tạo hẳn 1 stt cho các bạn chặt chém dưới sự quan sát của các smod và các mod chả sợ bị ai band cả.
    FB mình là Tin Tin

Thân

11. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

mỗi ngày mà topic này còn là cải nhau dài dài ,dám cá,vì nhox càng quan tâm là càng um sùm vì diễn đạt ko có tính thuyết phục:
    -thứ nhất đại đa số muốn thức ăn ngon bổ rẻ ,bệnh tính sau.
    -thứ hai 2 thứ trên ngoại nhập rất khó mua ý anh là khó chứ ko phải là ko có chỉ là ko thuận tiện.
    -thứ 3 với khẩu phần zp vẫn bổ sung thêm chứ ko có vụ ăn viên ko.
    -thứ 4 vì những cái em nói anh ko biết em có PR cho sản phẩm hay ko chứ càng thấy càng vô lý khi em nói như cám chó anh khẳng đinh là có lý do mới truyền tai nhau mà là cám chó con 6-12 chứ ko phải cám chó 3 tháng vì sao vì cám chó con đạm ít khẩu phần đa số thực vật cho dù đạm nhiều thì sao thì vẫn ko nguy hiểm cao lắm là gout như con người dù sao đạm thực vật vẫn hơn đạm động vật.
    -em có dám chắc là đồ dùng sẵn ko có chất bảo quản ko mặc dù hàng ngoại bên đó họ sợ nhất hàng đóng hộp và bao bì cho nên thức ăn có sẵn là tốt nhất.chỉ ngoại trừ bơ muối mỡ...
    ở đây em nói ko thuyết phục ra off nói cho cải nhau và có thể xô xác ah phải chi ở đây ok thì người khác còn dám off lình khình vậy ai dám.muốn tìm hiểu thì người ta đi trại chim nuôi sinh sản để biết thêm ché off ra đó chém gió hả mà ra đó có thiệt là chỉ kinh nghiệm ko hay chỉ là oh chim tao vầy chim mày vầy mày ăn vậy ko đúng tao ăn vậy nè chim tao tốt chim mày xấu vô nghĩa em ơi.
    ngay cả trang này còn chưa dám khẳng định là ăn zp ko mà chỉ có 80% hồi đó có 60% zp bây h lên 80 bó tay mà em khẳng định là ko cần ăn gì thêm.http://thegioivet.com/thuc-an-cho-vet.html

12. xhero2211

xhero2211 Thành viên Mới

bạn nói mà k biết suy nghĩ, vơ đũa cả bó vậy, nhiều người cho ăn này nọ, nhiều ng chỉ cho ăn 1 - 2 thứ hạt thì nó thiếu chất, còn cho ăn đủ chất thì ăn j nó cũng khỏe hết. bạn nói cứ như chỉ mỗi bạn là thấy vẹt của nhiều ng, còn mọi ng chỉ nhìn mỗi vẹt của mình họ thôi ý.
    cho ăn Zu vs Kay mà k biết chăm thì cũng = thừa.

13. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Thôi kiến thức mình hạn hẹp, nói vs mấy bạn cũng = thừa. Vậy nên các bạn cứ việc cho các cháu các bạn ăn gì ăn.
    Mình khóa topic tại đây

14. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

nói ko lại đem hình qua hội vẹt pó tay trẻ trâu...........

15. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Xin lỗi bạn, hình mình post trêm wall của mình ko có post trong hội. Nếu bạn có khả năng tranh luận kinh nghiệm thì bạn lên tiếng đi. Đừng bo bo im im rồi lên đây chém gió.

16. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

mình ko nói nếu ko dính nick bên chimcanhviet vào tường bạn uri tui còn nễ chứ bạn ko cần đâu vì uri ngang tuổi tui nói vậy đủ òi,đưa chủ đề ra mà bị nhiều người nói ko lẽ mấy người đó ngu hết ngay cả mod hoang son tung còn nói đỡ cho 1 câu mà ko quan tâm,thui kinh nghiệm sống chưa chắc ai hơn ai đâu, tui ko muốn làm anh hùng bàn phím.bye.xem như bạn giỏi thua bạn đi.nói cứ như thánh.cho dù thánh đi cũng phải thuyết phục tí.chán vl.cho dù bị pan nick này cũng mừng vì đâu vào đây nhiều đâu.

17. Hanly

Hanly Thành viên Mới

Mình củng muốn mua thêm zupreem cho xích nhà bổ xung. Ae nào biết cho e xin địa chỉ nhe thank ae nhiều... Mình ở q8 hcm

18. mrhungmax

mrhungmax Thành viên Mới

Mình ở Nha Trang , cũng đi kiếm bột Kaytee hay Zu gì đó cho vẹt ăn mà k có . Đọc thấy cho ăn bột gạo & trái cây . Chỉ cần thấy vẹt mình ăn ngon và khỏe mạnh là vui rồi.

19. Uri

Uri Gà Con

Gì mà nhức đầu VẬY, tranh luận chả ra ngô khoai mà cải nhau nhiều ??????????????

Vậy nè :

Bột đút cho BABY Vẹt, hiện tại trên TG - các nước nuôi VẸT sinh sản xuất đi mạnh như khối EURO, USA, AUS ... Gần nhất là THÁI LAN. Sử dụng 2 sản phẩm chính là :
    - Kaytee Exact Handfeeding, có nhiều dòng cho nhiều loại vẹt nhưng cơ bản là HIGHFAT ( béo vs đạm cao hơn thương ) vs FOR ALL BIRD ( dùng cho vẹt, finch bảy màu - manh manh - yến ..... ). Hiện tại Kaytee là sản phẩm tốt nhất dành cho chim non giai đoạn đút bột của tất cả Farm trên thế giới. VN TỪ NGƯỜI MỚI NUÔI 2-3 NĂM, hay kị cựu nuôi chim Finch SS đều dùng. Lí do sao dùng, giải thích phía dưới.

- Nutribird A : tương tự Kaytee nhưng ít hơn, SP mới ......
    - Zupreem for Baby : ít
    - Ngoài ra còn 1 số bột chuyên cho chim mới nở - chim bệnh giá rất đắt.

Tại sao dùng : Kaytee giá tại các nước khác rẻ hơn bột dành cho e bé, 1 2.25 KG bao bên Thai cở 400-500 gì đó tuy nhiên nhập về 1 kg hiện tại rẻ nhất là 400-500K. Và cá nhân mình phải dùng vì :

- Đảm bảo trọng lượng, thể trạng, sức khoẻ tốt nhất cho chim non. Các bạn nuôi chỉ để ý con chim sống chứ chả ai coi chim mình nặng nhiêu gram, cao nhiêu, chu vi thân nhiêu, màu lông sau 1 tháng chim full lông - giữ màu được bao lâu.
    - Giờ Mình nói Xích rừng - NH rừng, bao nhiêu bạn thấy con Xích bổi trưởng thành, bao nhiêu bạn thấy con NH trưởng thành và các bạn có để ý nó to hơn vẹt mình nuôi 30-40%. Chim non - chim mới ra ràng dễ nhận biết hơn, cuối mùa lên 9 Đào xem xích loại full lông - ngực hồng full lông so với chim non các bạn đút xem nó ba lớn.
    - Ngày xưa mình dũng dùng DIELAC - CÁM CHÓ, 2 năm nay 100% chim nuôi non lên là dùng kaytee từ chim rừng đến chim sinh sản trong nhà, mình nuôi cockatiel ss ... Buộc phải dùng, ko dùng thì chim ko đủ size chuẩn, tính ra Kaytee lại rẻ hơn Dielac ....
    - Còn chế, mình chế hơi bị tài .... Ko cần gì phức tạp : Bột bánh mì tươi nướng, dã nhuyễn pha nước ấm, trứng cút .... 1 muỗng vitamin ... Sure luôn chim mình sẽ lớn nhưng lớn sao thì ......... ???

Thức ăn sau khi chim giai đoạn tập ăn, mình có thể hỏi các bạn CẢI HAY TRÊN NÀY :

- Các bạn dùng vitamin gì bổ sung ???
    - Cung cấp đủ khoáng chất cho chim nuôi nhốt ko ??
    - Cung cấp đủ thành phần dinh dưỡng cho chim nuôi nhốt ko ??

Câu trả lời các bạn thường là :

- Bắp - Lúa - Trái Cây ..................... hết.
    - Chim mình ăn gạo ngăm khoẻ re ............ lớn ăn bắp - lúa - ít hướng dương, cũng lớn to đùng. To trong con mắt các bạn :)
    - Chim nuôi nhốt cần nhiều thứ hơn các bạn tưởng tượng.

Tuỳ theo điều kiện - thời gian mà chọn phù hợp cho mình :

- Zupreem : 100% chuẩn, chim chắc thịt, lông mượt, đề kháng cao .... Chim ko mập, thể trang luôn luôn mức ổn định. Khỏi dọn khay ăn rửa cóng mệt do ăn trái cây .. bắp ... lúa.
    - Chế độ tự nhiên : 60% tinh bột + 30% trai cây + 10% béo + Khoáng chất + Vitamin ..... ( THỜI GIAN )
    - Nuôi nào cũng được mà chim lớn đạt đúng kích cở.
    - Chụp hình con nào cũng to - cao - đẹp ............ đep ra ngoài SO với chim ngta mới thấy được TẠI VÌ SAO, so với chim NGOẠI NHẬP cùng giống mới THẤY ĐƯỢC CÁI NGU CỦA MÌNH.

20. Lucky_Angel

Lucky_Angel Thành viên Mới

Mod Uri cho mình hỏi chút là zupreem Mod đang mua ở đâu, có thể đặt hàng giúp ae diễn đàn đc ko. Minh muốn mua mà chưa biết tìm ở đâu.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé