Xin hỏi, giúp đỡ xích mình có bị bệnh không?

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Striker21, 3/5/14.

1. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

Dạo này (khoảng nửa tuần) xích mình có dấu hiệu rụng lông, hôm nay thì không thấy nữa. Không thấy tự bứt, vẫn vui vẻ kêu réo đòi đi chơi và đòi ăn, ăn cũng nhiều nên mình không nghĩ bé bị bệnh. Đến khi mà lông bé thưa quá, lộ cả phần trắng trắng (không rõ là lông trong hay vẩy trắng), hôm trước phát hiện bé đi ngoài ra nhiều nước, phân xanh lá. Ngoài ra thì lúc đứng yên người run rẩy. Thức ăn chính của bé thường là hạt sen, đậu phộng, 1 ngày 1 trái ớt và ổi nếu có.
    Xin mọi người giúp ít ý kiến và cách trị bệnh (nếu có). Thanks
    1 số tấm hình về lông phần ngực (chỗ rõ nhất, còn lại không thấy mặc dù rụng lông cũng nhiều)
    [​IMG][​IMG]

2. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Ðề: Xin hỏi, giúp đỡ xích mình có bị bệnh không?

Cho tắm nước muối, mua chai vệ sinh phụ nữ xoa xung quanh mình nó đi, theo như bạn miêu tả thì khả năng bị rận mạc cao.

3. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Bạn xem kỹ 2 điều sau:
    1/ Lông bé bị đứt ngang hay tận góc -------> nếu có thì xin thưa em nó bị xì trét
    2/ Dinh dưỡng hoàn toàn sai ------> lông lá xù xù, nhìn là biết thiếu chất
    -----------------------------------------
    Dinh dưỡng của các cháu vẹt gồm ZUPREEM và KHÔNG cần thêm 1 thứ gì khác. Bạn cho ăn đậu phộng sẽ THỪA chất BÉO, HẠT SEN chả biết nói sao ko ai chỉ bạn cho ăn vậy??? VẸT đâu cần ăn ớt, có chăn những cháu thiếu chất mới đòi ăn, còn ko toàn nhằn rồi bỏ đó, ổi cũng vậy.
    ZUPREEM rẻ mà bạn, 350k/1kg, cam đoan bạn cho ăn sang năm lông cháu sẽ khác rất nhìu.

4. Striker21

Striker21 Thành viên Mới

À mình đánh nhầm hạt hướng dương với sen. Trái cây các loại chứ không riêng gì ổi cả. Mà Zupreem là thức ăn có phổ biến không bạn? hay hàng nhập khẩu thì phải tìm mấy shop lớn?
    Vẹt mình nuôi thả rất ít khi nhốt chuồng, không có dấu hiệu tự bứt, điên loạn gì cả, chỉ là rỉa lông liên tục, hôm nay đè bé ra xem thì thấy thưa lông quá rồi, bé dũ lông thì có trắng trắng rớt ra, chắc là vẩy trắng bạn nhỉ. Mà cách trị nấm thế nào là tốt nhất vậy bạn, dự là hôm nay mình đem bé ra thú y xem sao

5. mrhungmax

mrhungmax Thành viên Mới

Bác có thường xuyên tắm cho em nó ko ? Hay em nó bị nấm ngứa giống như người bị gầu zị ? Chắc do ngứa nên em nó rỉa lông liên tục .

6. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Zupreem là thức ăn chuyên dụng cho vẹt mà ace hay xài. Chả hiểu các bạn lôi đâu ra bí kíp lúc nhỏ cho ăn gạo ngâm, cám chó, sữa này nọ, lớn lên cho ăn bậy bạ. Mình nói thật, các ae chuyên nghiệp có kinh nghiệm từ 2 năm trở lên đều xài Lúc Nhỏ: Kaytee, Lúc Lớn: Zupreem.
    Nuôi = những thứ còn lại thì, 1 là chim chết (năm nay tỉ lệ chim non chết tăng rất nhiều), 2 là cháu vẹt sẽ sống vật vò vật vả, lông lá thâm thâm đen đen, còi cọc, nhìn mà tội.
    Mình có post 1 cmt khuyên các bạn nên cho ăn Kaytee và Zupreem, mà có lẽ các bạn ko thèm dòm tới :)

Bạn pha muối vào nước cho cháu nó tắm đi, có thể là do chủ cũ ko tắm cho cháu nó, và nhốt cháu nó trong môi trường dơ dáy nên mới bị. Còn Kaytee và Zupreem mua ở đâu thì bạn alo a Lâm (nick fb là: Lâm Nguyễn, để avata con scarlet đó) .
    Thân.

7. Lucky_Angel

Lucky_Angel Thành viên Mới

Bạn nhox_kill, theo mình thì kaytee hay zu cũng chỉ phổ biến mấy năm gần đây thôi và đa phần là các bạn trong SG dùng vì HN bọn mình đặt hàng ko có tiện. Vậy trc đó ko có Kay hay Zu thì ko nuôi đc mấy bé vẹt sao. Mình cũng tham gia dd đã lâu và cũng kn nuôi vài bé sơ sinh rồi. Mình ko có Kay để dùng nhưng các bé vẫn phát triển tốt và khỏe mạnh đó thôi. Bạn ko thể phát biểu rằng ko dùng 2 loại kia chim ko ra j rồi j j đó như thế. Vài lời góp ý thế thôi!

8. mrhungmax

mrhungmax Thành viên Mới

Mình cũng hỏi ở NT k có cái món Kaytee đó thì làm sao. Ko lẽ cho e nó nhịn đói .

9. hoang_sontung

hoang_sontung Thành Viên

Mỗi người 1 cách nuôi khác nhau! Ae miền Bắc ở xa ko có đk dùng Kay hay Zum thì chăm cho vẹt ăn đầy đủ chất dinh dưỡng để bù vào thôi! Ko có vấn đề gì cả!

10. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

bạn nhox_kill gì đó coment vậy đụng chạm nhiều quá gạo ngâm cám chó bột gì gì đó thì có đúng có sai có đi trước thì có đi sao chứ bạn hỏi ở đâu ra thì chạm tự ái người đã từng trải cho dù chưa hiệu nghiệm sẵn đây cho biết luôn cám chó là do 1 bác lâu năm có sẵn 1 trang hẳn hoi,gạo ngâm là 1 admin hà nội bột là từ mấy cửa hàng bán chim từ đó ra đó bạn,việt nam đành rằng chưa có thức ăn chuẩn nhưng đâu phải hàng ngoại là tốt nuôi vài còn thì hàng ngoại ok còn nuôi mấy chục con thì sao ,hôm nào thử nuôi 30 hay 40 con về sẽ rỏ mà quyết định nuôi cở đó thì kinh nghiệm cũng đã ko tệ rùi.
    cứ đâu phải ăn thịt là mới sống ăn chay cũng sống mà hơn nhau là cái bắt bệnh đó chứ nuôi thì cứ nuội thôi bạn và mọi người đâu phải bác sĩ ko ai hơn ai đâu bạn có kĩ thuật của bạn và mọi người có kĩ thuật của mọi người đâu ai giống ai.nhà nghèo cứ bắt phải đi xe ngoại sao đi nổi thời chiến tranh ăn bắp bo bo vẫn sống mà tại còn cám chó con 90 phần trăm là thực vật ko ah đọc kĩ đi bao bì nó nói thịt gà trứng gà chỉ là bột hương thui trang web nước ngoài họ cũng bổ sung mà mà cám chó lớn lại khác vì đạm nhiều hơn có thời kì tranh luận 2006 nói pedigree ăn lâu chết chó đúng thiệt nhưng cho vẹt thì ok nhưng đừng lạm dụng.nói vậy thui mình nói tới sáng ai hiểu thì hiểu ko nhằm đả kích ai hết tại thấy kì kì xen vào chơi bỏ diễn đàn này lâu rùi.

Last edited by a moderator: 5/5/14
  11. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Thưa với bạn, cám chó nó nhiều đạm, các cháu vẹt ko có nhu cầu đạm và ko tiêu đc hết đạm trong cám nên dẫn tới tình trạng chết chim.
    Còn gạo ngâm, thóc ngâm, bạn cho ăn, bạn phải đi mua thêm hàng trăm chất dinh dưỡng khác để bù cho em nó, và chưa kể khả năng bị kho tiêu cực cao, tốn tiền thuốc men này nọ. Chưa kể bạn ko bao giờ yên tâm cháu vẹt bạn sẽ khỏe mạnh cả.
    Như thế nào mắc nhỉ? Kaytee 1 cháu NH ăn đến lớn tầm 500g(chỉ có 250k) xích tầm 1kg (500k). Khi lớn, 1kg Zupreem 1 cháu NH ăn đc hơn 3 tháng còn 1 cháu xích ăn đc 2,3 tháng (Nếu bk tập các cháu ăn ko vun vãi). Bạn ơi, đam mê là ko chối bỏ bất cứ gì, đã đam mê tại sao phải tiếc vài trăm ngàn để cháu vẹt bạn mập mạp lông lá tươi tối. Bạn có thể vào fb mình kham khảo các cháu vẹt mình đang nuôi, đổi tươi, độ to như thế nào là bạn biết liền à ^^. (FB: Tin Tin)

Chim non của mình hay chăm hộ, chim việt hay chim ngoại, ngực hồng hau cockatiel hay xích mình đều cho ăn Kaytee cả bạn nhé. Vì mình ko mún các cháu vẹt bị bệnh mặc dù mình biết cách chữa, nhưng khi các cháu non bị bệnh, bạn dậm thuốc tây vào, lông lá các cháu sẽ bị thâm đen, pải thay 2 lần lông mới hết, mà chưa kể các cháu bị còi nữa bạn nhé.

Last edited by a moderator: 5/5/14
  12. tiluxubu

tiluxubu Thành viên Mới

Bác nhox-kill này chắc là nhà buôn hai thứ đồ ăn hay sao mà quảng cáo nhiệt tình 2 món đồ ăn này ghê ?(^J^) lên diễn đàn làm anh em phẫn nỗ , bác cứ quảng cáo sản phẩm mới ra đây, rồi gạc bỏ những kinh nghiệm truoc kia nên dễ đụng chạm nhiều anh em . Mà các anh em cũng đừng nóng tính dễ xảy ra bất đồng quan điểm , các bạn cứ vào phần dinh dưỡng cho vẹt ,két xích đọc kỹ rồi tự đưa ra quyết định cho chú vẹt nhà mình , trong tự nhiên vẹt thường ăn gì và những gì cần cho sức khỏe đều đã có MOD viết sẵn hết rồi.
    Còn vấn đề đồ ăn tổng hợp ai có điều kiện thì mua , và em vẹt nào hợp thì ăn thôi .Đừng cãi nhau mất hay trên diễn đàn.

13. nhox_kill

nhox_kill Thành viên Mới

Có vẻ vui...............................

Last edited by a moderator: 6/5/14
  14. xhero2211

xhero2211 Thành viên Mới

mình cũng như bạn, nuôi = các loại hạt rau củ quả, mùa trc 1 con NH khỏe như vân, lông đẹp bay mất, năm nay làm 2 con cũng cách nuôi đó và trạng thái cũng tốt.
    ở mấy hội vẹt trên face và cả 4rum thấy nhiều ng nuôi = toàn đồ Zu với Kay cho vẹt mà vẫn tiêu chẩy, vẫn bệnh và chết như j ý, do cách chăm sóc hết, từ đầu mùa đến giờ miên bắc thay đổi thời tiết liên tục nên khá nhiều ng nuôi dễ chết.
    Cứ nói như con ng mình, có các loại lương khô gần như là đầy đủ chất (đảm bảo ăn sẽ đủ chất hơn khẩu phần ăn của ng VN), liệu có ai chỉ ăn mỗi lương khô để sống hay k (mặc dù nó cũng ngon, cũng có nhiều vị). Ăn cũng là 1 cách hưởng thụ đối với cả ng và động vật mà ;)

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé