Kinh nghiệm nuôi vẹt xích và ngực hồng

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi hungcui, 29/3/14.

1. hungcui

hungcui Thành Viên

sau gần 2 tháng chăm em xích và ngực hồng mình xin đưa ra 1 vài kinh nghiệm về cách nuôi 2 em này.
    1 là xích em này mắc tiền nhưng được cái dể nuôi,mình cho ăn bột nestle gạo và trái cây sau mười ngày cho ăn thêm cám con cò em nó lớn nhanh lông lá mượt khỏe mạnh.
    2 là ngực hồng giá rẻ khó nuôi nếu chưa tìm được cách cho ăn hợp lý,vì mình nuôi em xích rồi tậu thêm 2 em ngực hồng cũng cho ăn theo cách trên nhưng không thành công cuối cùng là die 2 em luôn hix hix.
    sau đó mình rút ra được bài học là ngực hồng chỉ nên đút gạo xay nhuyển hoặc bột gạo thôi nấu chín cho nó ăn thì mới được còn ăn bột nestle nó không tiêu hóa được nên die,khi mua thì người bán cho ăn cám chó hay gì đó nhưng đa phần là gạo ngâm rồi cho ăn chim mới không die.
    giờ mình chỉ còn em xích hihi để ít hôm nữa kiếm em ngực hồng đã biết ăn về làm bạn với em xích vì một mình em nó cũng buồn hihi.
    nếu bạn nào có kinh nghiệm nào hay chia sẻ với anh em nhé.
    mai mình chụp hình em xích post lên cho các bạn coi ok

2. khivuong

khivuong Thành viên Mới

NH ăn nestle gạo + trái cây vẫn lớn khỏe mạnh. lông lá óng mượt nè. hehe. Về thức ăn thì NH và xích ko khác gì nhau cả. Chỉ là diều NH thì nhỏ hơn xích có thể nói là nhỏ gấp 2. NH thì mỗi lần chỉ nên cho ăn 6cc nếu không mún em nó khó tiêu. Còn xích thì ăn toàn 1x cc thậm chí là 20 25cc .^^. Đôi dòng cảm nghĩ thôi. Vì nghĩ chắc bạn cho ăn nhiều và đặc quá nên em nó sẽ khó tiêu dẫn đến chứng diều và die.
    P/s: Nuôi Nh thì nên thủ sẵn trong nhà 2 loại thuốc: men vi sinh cho em bé + lọ bactrim. :D

Last edited by a moderator: 29/3/14
  3. hungcui

hungcui Thành Viên

Ðề: Kinh nghiệm nuôi vẹt xích và ngực hồng

bactrim là thuốc gì vậy bạn.
    em xích của mình giờ thích trong lồng chứ không thích bị xích chân đứng cầu mới ghê chứ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé