sơn ca non quá nhát

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Sơn Ca.' bắt đầu bởi jix, 1/7/12.

1. jix

jix Đang Nghỉ Mát

nhà giờ đang có 4 em sơn ca non, có 2 con thì nhát bình thường, nhưng có 2 con nhát quá, biểu hiện như sau:
    - em thứ nhất đứng nấm rất kinh nhưng cứ thấy người là nằm bẹp xuống luôn, không dám đứng dậy, đang đứng trên nấm rất hiên ngang, thấy người đi nhanh tới là bẹp luôn xuống nấm. http://www.youtube.com/watch?v=C7dn_e3TyTc&list=HL1341131686&feature=mh_lolz (đây là lúc em nó đứng nấm)
    - em thứ hai: cứ động vào lồng là nhảy loạn lên, mồm kêu éc éc (hay tiếng gì đó em không tả nổi)
    Các bác cho ý kiến xem đó có phải là biểu hiện giới tính không? hay đơn giản chỉ là tính con chim nó thế?
    Thanks các bác đã quan tâm.:-??:-??:-??:-??

2. quayphimchupanh

quayphimchupanh Thành viên Mới

Ðề: sơn ca non quá nhát

chim non lúc nào cũng nhát như vậy đó là theo bản năng của chúng .... Tại bác ko vần vò em ấy nhiều ... Thay lông xong em ấy thuần hơn nhiều bác JIX ah . Thân

3. jix

jix Đang Nghỉ Mát

Thay lông xong là thuần hơn nhiều hả bác? giờ nhác thấy bóng người là nó nháo nhác rồi. động vào là kêu éc éc, đến là tội.

4. chimdauden

chimdauden Thành viên Mới

có thể bác mua chim non lúc nó đã lớn(có thể gọi là chim bánh tẻ) tầm như thế chim thường rất nhát nhưng mùa thay lông sau là chim thuần hơn nó nhanh thuần hơn chim già. Cụ chú ý chim trong thời gian thay lông là dễ học giọng và thuần nhất
    lúc chim thay lông cụ nhẹ nhàng gần em nó thì nó sẽ nhanh thuần

5. soncakt

soncakt Thành viên Mới

Nói chung là khi tiếp xúc thì nhẹ nhàng và làm động tác gì cũng chuẩn, gọn gàng, không động tác thừa thì dễ bình chim và chim nhanh thuần. Cho nhịn ăn rồi lúc mình đến mang thức ăn tươi đến nhanh thuần người. Chim non lâu ngày không tiếp xúc cũng dễ bị nhát bạn ah

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé