Cách ép giọng chòe than và lửa non

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi Minh Tôn, 30/5/18.

1. Minh Tôn

Minh Tôn Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Thợ điện nước
    Chào tất cả các các bác. Hiện tại e đang có 1 đôi chòe than trống mái đã cám cứng và 1 con lửa non cũng cám cứng. Mấy hm nay e thấy bọn nó bắt đầu chuyện dâm dan cả rồi. Đây mới là mùa đầu tiên e chơi chim non nên chưa biết cách ép giọng chim non lên ntn cho hợp lí. Vậy bác nào đã có kinh nghiệm trong vấn đề này và đã thành công xin làm ơn chỉ giúp em với ạ. E cảm ơn các bác...

Quan tâm nhiều
    Bài viết mới
    Tung TiTan thích bài này.
  2. Tung TiTan

Tung TiTan Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    Văn phòng
    Bạn cho học giọng luôn từ bây giờ đi chứ, ko là "quá lứa lỡ thì", lúc đó học khó và ít hiệu quả!Riêng về chòe than non thì bạn cho nó học giọng cũng như các loại chim khác như mào, mi...Tức là ban treo chim non cạnh chim thầy(bạn chọn con chim thầy hót hay và hót nhiều), chim non thì bạn phủ áo lồng lại, chỉ để hở ít thôi. sau một thời gian thì dần dần nó sẽ lắng nghe và học được giọng. Bạn càng để lâu thì càng học được nhiều! Còn về chòe lửa, nếu bạn có chim thầy hay thì càng tốt, còn nếu ko có thì nó vẫn tự học được giọng mà bạn. Bởi vì chòe lửa ngoài học giọng của đồng loại ra, nó còn học được rất nhiều loại âm thanh và tiếng của loài chim khác đó! chòe lửa non sau khi thay lông(ko có chim thầy), đến mùa chim căng lửa là nó cũng nổ được nhiều giọng rùi! bạn chịu khó treo chòe lửa gần với nhiều loại chim hót khác rồi dần nó sẽ học được hết đó! nó còn hót rất hay cả giọng mi, khuyên, khướu, mào, tiếng điếu cày.... cơ mà!Còn cách thức cụ thể thì bạn tham khảo thêm trên diên đàn này có rất nhiều bài viết về cách cho chim chòe than học giọng đó( hoặc bạn tham khảo cách thức học giọng của chim khác cũng được đều như vậy cả thôi, như chào mào chẳng hạn!). Nếu mình viết chi tiết thì.....dài quá, vả lại mình cũng ko biết bạn muốn biết về vấn đề gì cụ thể!Nhưng về chòe nói chung muốn nó học giọng được hót hay và nhiều thì ngoài vấn đề cho học đúng cách và kiên nhẫn thì nó còn phụ thuộc vào tố chất từng con và cả các chế độ chăm sóc khác nữa bạn ạ! Theo ý kiến riêng của mình thì lửa hót hay hơn cả mi, bởi nhà mình có con hót nhiều giọng thôi rồi luôn! mình nuôi đủ loại nên so sánh thấy vậy! Chúc bạn chăm tốt và thành công nhé! Xin nhường lời cho các cao thủ khác góp ý thêm giúp bạn!

Chỉnh sửa cuối: 30/5/18
    admin, minhkhoi2004 and Minh Tôn like this.
  3. phamxuyen

phamxuyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Nhân viên
    mình không giúp được gì bạn cả. Vì mình chưa nuôi bao giờ.

4. quychelsea51

quychelsea51 Thành viên Mới

hóng các bác thôi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé