than bổi thuần 1 tuần

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi kn02042012, 23/10/13.

1. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

Ðề: than bổi thuần 1 tuần

con than anh cho em em để trong nhà thôi.em không dám đem ra ngoài luôn sợ bọn con nít phá.em nó ít nhảy lắm,con than của em em không nở bỏ,em trùm áo lồng để đó cho em nó hết sợ cái đã.giờ thuần lại từ đầu hy vọng khi em nó hết hoảng sẽ dạng lại.em biết tại sao con than hoảng rồi,ở nhà trọ bọn con nít hay chọc +mấy người chạy xe ầm ầm nó hoảng.sáng em đem phơi nắng 1 tý em đem vào luôn
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    bạn khi đem về nhớ mua 1 ít thuốc gentamycin cho em pha vào cóng nước cho em nó uống vì sợ em nó không quen thức ăn nên suy đường ruột thôi chứ đã ăn rồi không chết..thật sự than bổi nuôi ở nhà trọ chật hẹp thì không được vì rất dễ làm chim hoảng sợ.nếu con than của bạn ngày đầu đã ăn dế đc thì ngày sau bạn lấy 2 cộng chỉ buột 2 đầu cánh em nó lại xong cho ăn bình thường chim sẽ rất dạng....buột mõi cáng 1 cộng dây nhé chứ không phải 2 cánh dính lại với nhau.rồi bung 3/4 áo lồng luôn.em nó sẽ rất ít nhảy+dễ thuần.đây là kinh ngiệm mình học được ở mấy chú nuôi chim.nếu nhà rộng ít tiếng động mạnh+tiếp súc thường xuyên.thay cóng ăn mõi tiếng 1 lần mình đảm bảo con than dạng lên trông thấy.mà không được cắt cánh nhé vì cắt không hiệu quả.mà đừng sợ gãy cánh không sao hết,mình đảm bảo đó
    mình mới chơi than bổi đây thôi nhưng suốt ngày dạo khắp diễn đàn+đi hỏi mấy chú nuôi chim lâu năm nên biết thôi.nhưng mà mình thấy bại vì bọn con nít,mới 1 ngày không ở nhà con than đã hoảng rồi.đang thuần từ đầu lại

2. thuongs4

thuongs4 Thành viên Mới

cách ăn này là bổi cái chắc, ăn ngấu nghiến mà có vẻ sợ sệt, thảm!!!!!

3. kn02042012

em có 2 tin.1 vui 1 buồn muốn thông báo.vui là hôm qua 1 trong 2 em bổi đã hót,vui mừng không siết................và tin buồn sáng nay thằng khốn nạn ăn trộm đã cưỡng mất 2 con than của mình :mad:...đau lòng không nói nên lời luôn :mad:@

tuan287 thích bài này.
  4. truongphan81

truongphan81 Thành viên Mới

Bao giờ em mới đạt được trình như thớt nhỉ?

5. kn02042012

than thì nuôi cũng lâu rồi nhưng mà than bổi nuôi khoảng 2 tháng thôi.còn cách thuần thì bạn nên xem mấy cái diễn đàn học người ta cách thuần nhưng theo mình cách buộc cánh là hiệu quả nhất.chim khi buộc sẽ it nhảy và không tổn thương khi tung lồng.thay cõng thường xuyên và nhẹ nhàng cho em nó dạng...khi than đã ăn được thì lâu lâu đưa mồi tươi cho em nó ăn như vậy than sẽ dễ thuần lắm...................................
    bây giờ mất 2 con than mình nãn luôn.từ đầu mùa than tới giờ mất ổng cộng 6 con rồi =))

6. truonght

truonght Thành viên Mới

khộ thân bác, chia buồn cùng bác nhé.

em đi đâu là cứ cẩn con bà thận. cho chim vào trong nhà, thứ nhất tránh lũ c hó trộm cướp, thứ 2 là người lạ vào nhà và trẻ con ko làm chim mình bị hoảng loạn, họ ko chơi nên ko hiểu, toàn đứng sát lồng xem chim rồi còn lấy que chọc nữa chứ? mỗi lần thấy là em lộn hết tiết lên.

chia bùn cùng bác.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé