SC từ non tự dưng sợ người

Thảo luận trong 'Vấn đề chung về Sơn Ca.' bắt đầu bởi yenthanhlangtu, 1/5/13.

1. yenthanhlangtu

yenthanhlangtu Thành viên Mới

Em mới bập bẹ chơi SC non, nuôi mấy em bón đút được khoảng 1 tháng thì tự dưng sợ người, đâm lồng loạn xạ như chim bổi. Môi trường hoàn toàn yên tĩnh. Xin hỏi các tiền bối, có phải SC non nuôi đến thời gian này nó biết biết, con nào cũng sợ người không, hay là do em nuôi nhiều con trong lồng, nên tập tính bầy đàn nó thế ? có hướng giải quyết gì không hay đây chỉ là chuyện bình thường ?

2. choe dat_qn

choe dat_qn Thành viên Mới

Ðề: SC từ non tự dưng sợ người

con của bác đã đc bằng tầm này chưa hay to hơn rồi?em có 4 chú nhưng 1 chú nhát nhất thì hôm vừa rồi em mở cửa lồng cho ăn thế là nó phi thẳng đầu vào trần nhà rồi rơi xuống đất toi luôn,buồn quá..4 em này cũng nhàng nhàng như nhau vậy mà mỗi em nó nhát nhất,cũng chỉ vì nhát mà phải ra đi..tuy nhát nhưng em này lại rất đẹp,ko phi lồng và khi gọi thì vẫn phi ra há mồm đòi ăn nhưng cứ ăn no rồi là nhất định ko cho sờ vào người,3 em còn lại thì vẫn như chó con..gọi là ra cho sờ gãi thoải mái,vậy nên em nghĩ sc non nhát là do tùy từng con thôi bác ạ..vớ phải em nào nhát thì nuôi non lên vẫn nhát như thường,mà nuôi chim non đã nhát thì vô phương cứu chữa bác ạ?chim bổi già thì nó chỉ sợ mỗi người thôi,khi hết sợ người thì nó chẳng biết sợ cái gì nữa cả..nhưng chim non mà đã nhát thì nó sợ đủ thứ,cây que,tiếng động,người v v ..đã nuôi rồi thì đành phải sống chung với lũ thôi bác ạ[​IMG]

3. kaiser

kaiser Thành Viên

chim non nuôi lên con nào cũng có time nhát như thế bạn à...bạn yên tâm....dù có đút từ khi chưa mở mắt thì đến khi nó có thể bay đc thì nó vẫn nhát và tung......nhưng sau 1 time nó sẽ hết........bạn yên tâm nhé......

4. chonconuong87

chonconuong87 Thương gia

bác nuôi lớn tí nữa tách ra bác ạ,chim nhà e nhốt 2 con chung nó nhảy như điên e phải tách chúng nó ra,bây giờ mấy e nó mới vuốt ve được

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé