sâu gạo cho choè lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi phamlinh, 22/12/12.

1. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

Ðề: sâu gạo cho choè lửa

chích chòe lửa và chích chòe nói chung ko ăn hoa quả hay đồ ngọt. Chỉ có chào mào và khuyên với ăn như vậy thôi. bạn có thể bổ sung vitamin bàng cách mua lọ siro vitamin cho trẻ em ngoài hiệu thuốc, pha vài giọt vào cóng nước là được. không nên cho chim ăn thêm nhiều đồ ăn lạ bạn nhé. thức ăn ổn định chất lượng là tốt nhất.

2. ratzatgai9

ratzatgai9 Thành viên Mới

Nghe nói gium 1 tuần cho ăn 2 con thôi ,có bác nói giun ăn nhiều ko tốt ko lên lửa , lông mượt hơn thì chuẩn. Sâu thì cũng cho ăn vừa thôi cách ngày cho ăn bác ạ .

@ Ljnk : mật ong nóng , bác cho uống nhiều là đi ỉa đấy .

p/s : tiện đây xin hỏi , con chòe lửa nam mình mua đã đc hơn 1 tuần , vậy mà cho ra lồng tắm ko chịu chui vào, 3 lần rồi :( từ hôm mua về lông đuôi vẫn dính phân nhìn chán quá ) hnay cho ra lồng tắm lại ko chui sang tức mình lấy que xua xua vẫn ko chịu sang ...nhảy nhiều quá ...1 móng chân bị chảy bao nhiêu máu :( xót quá lại thôi :(( . Lồng tắm to quá ko thò tay vô bắt dc nó ( mà cũng ko muốn bắt kiểu đó ) . hhuhu ai biết cách ko.

Last edited by a moderator: 31/12/12
  3. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

trường hợp của bạn mình thấy hơi lạ đó, chòe lửa khá nhanh thuần và cũng thích tắm nữa (chòe bổi lần đầu tắm cũng sang tắm ngay). bạn thử cho dế hay sâu vào lồng tắm xem sao. bạn đừng cố lùa nó sang lồng tắm làm gì nếu nó đã ko chịu sang, thò tay vào bắt lại càng không, vì thứ nhất là sẽ làm chim hoảng, bay nhảy lung tung, có thể bị sứt đầu hay gẫy móng, thứ 2 là lồng chòe lửa nó quá to, khó mà bắt đc nó :). Người nuôi chim bổi bao giờ cũng phải hy sinh mùa lông đầu tiên bạn à, đừng nóng

4. danhlc_hq

danhlc_hq Thành viên Mới

tập ăn giun bằng cách nào, các bác chỉ em với!!!

5. chipchichchoe

chipchichchoe Thành viên Mới

cho ăn nhiều trứng thế đày bụng.lại mập lên đấy,,,quá thừa chất...

6. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

bạn cứ cho cả con giun vào thôi, chú ý là rửa với nước và cho ăn mấy con giun nhỡ nhỡ thôi nhé, giun đất có con to bằng đốt ngón tay dài cả gang tay thì mấy em chim sợ hết vía đó :D . Tuy nhiên có 1 số em chòe ko chịu ăn giun :), bạn cho vài lần mà thấy nó ko chịu ăn thì thôi luôn nhé

7. luatuyhoa

luatuyhoa Thành viên Mới

lên lửa hay không cũng tuy giai đoạn của chim bạn à, thường thì nuôi ổn định thì sẽ có lúc chim sẽ lên lửa, nhưng nếu muốn thật căng thì bạn phải nguên cứu "thúc lửa" từng giai đoạn chứ không phải ăn là có lửa, thường thì miền bắc và miền trung vào mùa xuân con nào cũng lên lửa nên phải có chế độ luyện tập nữa chim mới thiệt căng. theo mình bạn ở gần núi nên cho ăn sâu các loại, 1 tuần cho ăn 1 lần giun đất, sâu thì cứ bỏ cho chim ăn thoải mái đừng tính con làm gì cho công phu( đúng sâu gạo mà đếm thì hơi lạ) %%-%%-%%-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-%%-%%-%%-%%-%%-

8. DeeJay Kennys

DeeJay Kennys Thành viên Mới

Nói chung ccl thì ăn tất cả các loại côn trùng nhỏ. Như dế và cào cào phải bỏ 2 chân to nhé! Hok thì e nó mắc cổ toi ngay ra thì hỏng béc :D

9. angeltb1

angeltb1 Thành viên Mới

nếu có nhiều sâu gạo có thể cho sâu gạo không được không cần cám càng nhanh lên. ngoài tự nhiên gì có cám mà nó ăn đúng không bạn

10. duchanhpc

duchanhpc Thành viên Mới

- CCL nhà mình thì ngày cho 2 bữa như sau: Mỗi bữa 4-5 đế + 1 muỗng sâu ( cám và nước thì cố định rồi )
    - Một tuần nhà sẽ ăn thịt 1-2 bữa thì sẽ có thịt tươi cho CCL ăn ( hôm nào có thịt tưoi thì cho nghỉ Dế buổi chiều ). Thỉnh thoảng sang bà ngoại bắt dc cào cào cũng mang về cho nó ăn

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé