Phóng sự bẫy Than cuối tuần - Overstar !

Thảo luận trong 'Hình ảnh, Clip Chòe Than' bắt đầu bởi Overstar, 12/4/11.

1. Overstar

Overstar Guest

Ðề: Phóng sự bẫy Than cuối tuần - Overstar !

- Mình bẫy chim ở 1 khu vực trên địa bàn tỉnh Nghệ An . Mình k bán chim , như ở trên mình đã có nói "Cuối tuần rảnh rỗi , 2 ae vác chim lên rừng bẫy Than theo yêu cầu của mấy ông anh hàng xóm dặn" . Việc vận chuyển vào HCM k khó , nhưng tiền cước vận chuyển nó đắt hơn giá con chim bổi mà bạn ra ngoài tiệm chọn .
    - Tới hôm nay là ngày 19 - 3 âm lịch . Mà chuyến bẫy Than đó mình bẫy cách đây cũng phải gần 2 tuần . Khoảng thời gian trước mùa sinh sản của Than . Vì thế , việc thuần hóa hay cách nuôi Than bổi có tỷ lệ sống rất cao . Và chắc chắn rằng mình đã vào cám được 100% số chim mình đi bẫy về . Sau đó đưa mấy anh em nuôi , riêng mình giữ lại 1 em . hihi . Và 1 điều nữa , khu vực bẫy Than dính k chỉ có mỗi mình con dính bẫy là trống . Thường thì con dính là con đầu đàn của khu vực bẫy . Mình chỉ bẫy 1 khu vực 1 con mà thôi . Điều này có thể nhận thấy khi mọi người đi bẫy Than sẽ gặp . Treo lồng bẫy lên là có mấy con Than trong phạm vi lãnh thổ của nó bay tới đuổi đánh nhau . Và khi còn 1 con nữa ở lại thì cũng chính là con dính bẫy . Tất nhiên trường hợp chỉ có 1 trống 1 mái sẽ có .
    - K phải là do bẫy bị tuyệt chủng đâu bạn ơi . Nếu k nhầm bạn có thể đi về quê vào dịp sinh sản , thì khi đó , chim trời rất ít hót . Và ngay cả bản thân mình cũng rất khó tiếp cận chúng khi đi bẫy . Còn bẫy lồng thì mỗi khu vực chỉ dính được 1 em . Các em khác thấy cũng khiếp đảm . Minh chứng là khu vực chỗ mình có tới 3-4 cặp Than , đố bác nào xách lồng bẫy tới bẫy được em nó , mình mua với giá cao gấp 5 lần giá bình thường . Xách ra treo hót , chúng nó về đứng tít trên gọn phi lao . Thấy lồng chạy mất dzép . khe khe khe .

2. yeuchuatron

yeuchuatron Thành viên Mới

kiểu này việt nam chúng ta cần áp dụng luật pháp của campuchia thì chim cá mời tránh khỏi cảnh tuyệt chủng vậy . Ở campuchia , nếu bắt được người nào đi bẩy chim thì phạt người đó bằng cách đưa người đó lên bàn cân để cân ký để tính tiền phạt , cứ mổi kg thể trọng của người bẩy chim được tính là 50.000 đồng . Và cá củng vậy , chỉ cho đánh bắt nhửng loại cá to theo quy định chứ đánh bắt nhửng con cá nhỏ thì họ phạt rất nặng . Đặc biệt , nếu dùng lưới mành mành để đánh bắt hoặc chích điện thì họ phạt rất nặng - có thể bị phạt tù chứ chẳng chơi . Củng chính vì họ có luật pháp gắt gao như thế nên nguồn tài nguyên về chim cá của họ hiện giờ rất dồi vào . Nếu ai đã một lần đến đất nước campuchia sẽ thây nguồn tài nguyên về chim cá của họ như thế nào . Mình ở tây ninh ( có đường biên giới giáp campuchia rất dài ) thường xuyên qua bên đấy chơi , nên biết chuyện này . Củng chính từ nghiện tiếng chim hót nên mình thường xuyên sang bên đấy nghe chim chòe than , chòe lửa , cu gái và nhiều loại chim khác hót ngoài thiên nhiên rất hay
    Ở đâu thì mình không biết , chứ ở tây ninh hiện nay đang kiểm soát rất gắt gao các tiệm bán chim . Chính quyền hiện đang cấm các tiệm bán chim ở đây

3. ndnhuy

ndnhuy Thành viên Mới

Theo ý mình thì không nên trách người bẫy được, mà nên tách người chơi là nhiều hơn. Ngay chính bản thân mình, mình cũng thấy rất ích kỉ, vì thích nghe hót và theo đuổi niềm đam mê mà bắt con chim bỏ vào lồng. Qui luật thị trường "không cầu sao có cung", nhìn nhận lại việc bạn Overstar, em vẫn thấy chẳng có gì đáng nói, vì anh em chơi chào mào, cũng thấy bẫy 1 lúc 5-6 con cơ mà. Mình bẫy được chim về, chia lại hay làm quà cho anh em thì đó lại càng là niềm vui và hạnh phúc. Nếu là mình, mình cũng thích đi bẫy chim trời cho vui, vì nó là cái thú rất tao nhã, không gì đáng trách, bẫy được nhiều chim đẹp lại càng vui ( có quà cho anh em, thậm chí cho diễn đàn anh em bốc thăm nhận quà tặng).

@yeuchuatron: Mình rất thích cái qui luật này, có như vậy mới bảo tồn được. Và còn thêm vài luật nữa, mỗi người chỉ được nuôi 1-2 con (mỗi loại), cửa hàng chỉ cho bán chim có số lượng nhất định vào mỗi năm. Cấm tuyệt đối bắt chim vào mùa sinh sản, và chỉ đánh bắt theo số lượng cho phép. Hay nhất là đánh bắt vào năm chẵn và cấm tuyệt đối vào năm lẻ (cửa hàng tất nhiên cũng bị cấm bán chim vào những năm lẻ). Cấm tuyệt đối bẫy chim bằng lưới. Lùa cả đàn vào thì còn gì chim sinh sản. :):):) Em mà là cục môi trường bảo vệ sinh thái em sẽ đề lên ý kiến này ngay.
    Có gì o phải, các bác đừng chém em mạnh tay quá nhé. Hihihi.

4. khuyenmo

khuyenmo Thành viên Mới

xin lỗi e nói thật.ông nào bẫy chim cha mong bẫy c nhìu.gớm chết lòng ng mà bao nhiêu cho đủ.sao có những bác nuôi mấy chục con.sao ko bao họ thả đi chỉ nuôi 1 2 hoặc 3 thôi.cái gì cũng có lý của nó.

5. minhwaysoc

minhwaysoc Thành Viên

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

6. minhwaysoc

minhwaysoc Thành Viên

Bác bẫy ở đâu vậy.Để lại cho em một con với

7. quochai

quochai Thành viên Mới

Hình như trong 8 e có 1 e cua minh mới sổng lồng ra thì phải.hum nào qua cho xin lại:D

8. Overstar

Overstar Guest

OK bác . Mà bác bảo con nào thế . Đừng nói con trong lồng bẫy nhé ;)) .

9. phong_banganh

phong_banganh Thành viên Mới

hay quá...............................

10. manhchoethan

manhchoethan Thành viên Mới

:-chào bác... em nghe bác nói chỗ bác có 3-4 cặp than mà ko bẫy dc...bác thử cho địa chỉ ,em mang con của em đến thử sức...=D>...em là em rất hứng bẫy nhưng con mà người khác không bẫy dc...nói thế thôi chứ theo em thấy có thể do bọn chim trời nó quen mặt con chim của bác rối lên chả thèm để ý.bác thử manh con khác lạ ra bẫy,mà mang đúng,gần tổ của bọn chim trời...em nghĩ 90% là dc....à mà con mồi của em máu là thế,hót là thế,nhưng tại sao khi chim trời sập,nó cứ xòe đuôi hót chứ ko mổ,thỉnh thoảng gập phải con chim trời hót sung 2 con đấu đá hơn 2 tiếng mới chịu suống,núc này mồi của em mới mổ nhưng dc vài cái lại hót....thế là thế nào các bác...:-h Thân

11. friends

friends Thành Viên

lồng bẫy ko được tốt thay lồng bẫy mới đi

12. Tiến Bùi

Tiến Bùi Thành Viên

nhìn bẫy than mà thèm quá hehehe . đúng là mồi hay thật

13. huythanhtri

huythanhtri Thành viên Mới

Hay quá tuyệt thât đi bãy về nuôi thế này mới thích .................................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé