Hỏi: cách phân biệt trống mái của chòe than thuần

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi luca brasi, 26/12/12.

1. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Trước khi đưa ra câu hỏi thì mình cũng đã tra Google nhưng toàn thấy cách phân biệt trống mái của chim non thôi, không thấy cách phân biệt của chim đã trưởng thành. Mình đang định mua 1 con choè than 2 năm lồng, khá thuần rồi. Xem thì chỉ thấy hót chuyện. Mới đầu cứ tưởng hót chuyện là trống 100% rồi nhưng lên mạng tìm hiểu thì mới biết rằng choè than trống hay mái đều hót chuyện cả. Người bán bảo mùa này lạnh nên choè than ít khi hót sổng. Nhìn qua thì chẳng biết trống hay mái nữa. Mình thì chưa chơi chim bao giờ nên nghe các bác trên mạng nói mới chơi lần đầu thì tốt nhất nên mua em chim thuần mà chơi và tích luỹ kinh nghiệm, chơi chim bổi luôn hay bị chết lắm. Giờ băn khoăn quá vì chẳng biết phân biệt trống mái thì mua bán làm sao được. Với giá 700k thì có thể là trống không nhỉ? Vì xem trên mạng thấy các bác rao bán choè than 2 năm lồng đều khoảng 1,5tr thôi. Bạn nào biết thì chỉ bảo giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator: 26/12/12
  2. huynguyen8485

huynguyen8485 Thành Viên

Ðề: Hỏi: cách phân biệt trống mái của chòe than thuần

Chim non thì hơi khó phân biệt chứ còn chim trưởng thành thì dễ mà , bạn cứ xem phần ức con Than , ức màu đen là trống còn ức con nào màu xám là mái , chim trưởng thành nhìn vào thấy ngay ấy mà . Đen trống xám mái thế thôi

3. chaomaohp92

chaomaohp92 Thành viên Mới

chỉ đơn giản như vậy thôi hả bạn ? . nhà mình cũng đang nuôi 1 e than mộc dở nhưng chỉ nghe thấy nó "chè....chè...chè " thỉnh thoảng " chít... chè" thôi. mình cứ nghĩ nó là mái.

4. cuong_daik

cuong_daik Thành Viên

Chíc chòe than trưởng thành phân biệt trống mái qua màu lông bạn ạ, con trống thì lông ức (ngực) đen bóng còn con mái phần lông ức có màu xám nhạt. Để dễ hình dung hơn xin mời bạn xem ảnh dưới đây.

Chòe than mái

Chòe than trống

5. alibaba123

alibaba123 Thành viên Mới

6. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Cảm ơn mọi người nhiều nhé. Mình mua về rồi, chắc là trống. Lông ức đen bóng, bên trên lưng xanh óng ánh. Thôi thì cứ chơi đã, âu cũng là cái duyên. Cứ tự tin mà chơi thôi nhỉ.

7. ductran95

ductran95 Administrator

chòe trưởng thành là dễ phân biệt trống mái nhất đó b, bác mới chơi kể cả mua dk chòe trống thì với giá đó thì chim 1 là lỗi hai là giọng k hay, ý kiến riêng để bác tham khảo

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé